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1.0

MUHTASARI WA LALAMIKO

Katika shauri hili, mlalamikaji Bw. Suleiman Shaban Suleiman, ni mteja wa Mlalamikiwa,
kampuni ya MIC Tanzania Limited, ambaye ni mtoa wa Huduma za Mawasilliano
aliyepewa leseni ya utoaji wa huduma za mawasiliano ya Kielektroniki na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania.

Mlalamikaji katika shauri hili analalamikia Mlalamikiwa kwa kushindwa kuchukua hatua ya
kusitisha huduma kwa muda mara baada ya kupewa taarifa kuwa simu ya Mlalamikaji
ilikuwa imeibwa.

Kwa mujibu wa Mlalamikaji kushindwa kwa Mlalamikiwa kuchukua hatua kusitisha simu
hiyo ilipelekea simu ya Mlalamikaji kuendelea kutumika ikiwa mikononi mwa wahalifu,
ambao waliitumia simu hiyo kuwatapeli ndugu na jamaa wa Mlalamikaji.

2.0

ii.

WASILISHO LA MLALAMIKAJI

Mlalamikaji alifika mbele ya Kamati siku ya kusikiliza shauri hili na aliieleza Kamati
kuwa tarehe 29 Septemba 2017 akiwa maeneo ya Mivinjeni-Barabara ya Kilwa
aliibiwa simu na mara baada ya tukio hilo la kuibiwa simu Mlalamikaji alitoa taarifa
kituo cha Polisi Barabara ya Kilwa na kisha alipiga simu kwa Mlalamikiwa kumtaka
aizuie (block) ili kuepusha uwezekano wa kutumika vibaya;

Alipopiga simu kwa Mlalamikaji mtu mmoja kutoka kitengo cha Huduma kwa
wateja aliahidi kuwa huduma kupitia nambari ya Mlalamikaji zingezuiwa mara moja
majira ya saa tatu usiku;

Mlalamikaji alisema kuwa pamoja na kuwa alimtaarifu Mlalamikiwa, siku ya pili
bado simu ya Mlalamikaji ilikuwa hewani inatumika, na mara akaanza kupokea
jumbe kutoka kwa jamaa zake kuwa anawatumia jumbe fupi kuwa wamtumie
pesa;

Mlalamikaji alieleza zaidi kuwa, siku hiyo ya pili aliamua kuwapigia tena simu Tigo,
kwa kutumia nambari nyingine. Alipopiga simu aliambiwa pole sana na kuwa suala
lake linashughulikiwa;

Ilipofika saa saba mchana alienda katika ofisi za Mlalamikiwa, J.M Mall Barabara ya
Samora, ambapo kwa bahati mbaya ofisi hizo za Mlalamikiwa zilikuwa zimefungwa;
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vi.

vii.

viii.

Xi.

Xii.

Xiil.

Xiv.

Wakati huo ni siku ya pili simu yake iliendelea kutumiwa na wahalifu kuwatapeli
jamaa za Mlalamikaji na wengine kiujumla. Ndugu zake waliendelea kupokea
jumbe fupi zikieleza kuwa nambari yake inatumika kuwatapeli;

Malalamikaji aliamua kupiga simu tena kwa Mlalamikaji na kulalamika kuwa simu
yake inatumiwa vibaya, akaahidiwa kuwa wataizuia nambari hiyo mara moja;

Mlalamikaji alieleza kuwa, aliamua kurejea nyumbani, na ilipofika saa tatu usiku
alibaini kuwa bado nambari yake ilikuwa hewani na iliendelea kutumiwa vibaya na
wahalifu; Kuna ndugu yake alitapeliwa Shilingi EIf Hamsini (50,000) na mwingine
alituma shilingi Elfu Ishirini na Mbili (22,000);

Mlalamikaji alieleza kuwa aliamua kuchukua simu ya mkewe na akapiga tena kwa
Mlalamikiwa na bado hakupatiwa suluhu juu ya suala lake; Baadaye ndipo nambari
hii ilizuiwa;

Mlalamikaji alieleza kuwa ilipofika siku ya Jumapili, alienda kwenye ofisi za
Mlalamikiwa, Gold Star, ambapo alifanikiwa kuirejesha tena nambari yake (SIM
Swap) bali alipotaka kumuona meneja ili ahoji juu ya usala lake, akaambiwa
meneja hayupo na akaambiwa arejee tena siku itakayofuata .

Mlalamikaji alielezea kuwa ilipofika siku ya Jumatatu aliamua kwenda makao
makuu ya Ofisi za Mlalamikiwa na akaonana na Meneja ambaye naye alimwambia
suala hilo lipo ndani ya uwezo wake; Mlalamikaji aliamua kutuma barua pepe na
aliahidiwa kuwa Mlalamikiwa angewasiliana naye, lakini haikufanyika hivyo;

Siku iliyofuata Mlalamikaji anaeleza kuwa alirudi tena kwa Mlalamikiwa na
akaonana na Meneja bali akaambiwa kuwa aende nyumbani na kuwa atapigiwa
simu. Mlalamikaji akiwa hakuridhika na majibu hayo alisisitiza kuonana na mhusika
lakini hakupata nafasi hiyo;

Mlalamikaji aliieleza kamati kuwa baada ya hapo aliamua kutoa taarifa Mamlaka ya
Mawasiliano ambapo aliwasilisha malalamiko yake kimaandishi;

Mlalamikaji aliieleza kamati kuwa alisubiri kwa muda wa majuma matatu bila
kupata majibu yoyote kutoka kwa Mlalamikiwa. Mlalamikaji aliamua kuandika tena
barua kukumbusha Suala lake. Mlalamikaji aliiambia Kamati kuwa aliitwa kwa ajili
ya kikao cha usuluhishi lakini muafaka haukufikiwa.




UAMUZT WA LALAMIKO NA. TCRA/LAL/02/30/MEI/2018
SHAURI KATI YA BW. SULEIMAN SHABAN SULEIMAN DHIDI YA MIC TANZANIA LIMITED

a)

b)
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h)
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Mlalamikaji aliomba Kamati kuwa anataka alipwe fidia kwa kudhalilishwa na
kuaibishwa kuwa ni tapeli.

Mahojiano kati ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa: -

Akihojiwa na Mlalamikiwa juu ya ni shughuli gani anafanya, Mlalamikaji alisema
kuwa yeye ni fundi umeme wa majumbani na viwandani;

Alipoulizwa juu ya taarifa aliyoitoa Polisi, Mlalamikaji alithibitisha kwa kusema
kuwa ana nambari ya suala hilo (RB Number);

Alipohojiwa juu ya suala lake na kwa nini haoni kuwa suala lake ni la kihalifu na
hivyo ni la kipolisi, Mlalamikaji alisema kuwa anamdai Mlalamikiwa kwa kuwa
Mlalamikiwa hakumtendea haki baada ya suala lake kuripotiwa kwake;

Alipoulizwa iwapo ameripoti habari za utapeli kwa Jeshi la Polisi, Mlalamikaji
alisema hakuripoti;

Alipoulizwa ameathirika vipi na suala hili, Mlalamikaiji alieleza kuwa uaminifu wake
kwa wateja wake umepungua kwa kuwa anaonekana kama ni tapeli;

Kuhusu ni kwa nini haoni kuwa kupeleka taarifa hizo za utapeli Polisi ni la msaada
zaidi, Mlalamikaji alisema hawezi kuwapeleka wote;

Alipoulizwa iwapo ana ushahidi juu ya namna alivyoathirika Mlalamikaji hakuweza
kuelezea ni kwa namna gani ameathirika;

Alipohojiwa amefikiaje kwenye kiasi cha Shilingi Milioni Ishirini na Tano (TZS
25,000,000) Mlalamikaji alisema hana maelezo bali alikuwa amekosa kazi nyingi
kwenye shughuli zake.

Mahojiano kati ya Kamati na Mlalamikaji: -

Alipoulizwa ni nini alitaka kifanyike alipotoa taarifa kwa Mlalamikiwa, Mlalamikaji
alisema kwa kuwa simu yake ilikuwa mikononi mwa halifu alitoa taarifa ili waizuie
(wai-block) isitumike na wahalifu;

Mlalamikaji alisema kuwa baada ya kutoa taarifa aliahidiwa kuwa Mlalamikiwa
angelifanyia kazi suala hilo na alipohojiwa ni kwa nini hakuona umuhimu wa
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3.0

kwenda ofisi za Mlalamikiwa Mlalamikaji alisema kuwa hakuona haja ya kufanya
hivyo kwani alikuwa na imani kuwa suala lake tayari lilikuwa linashughulikiwa;

Alipoulizwa ni muda gani alitoa taarifa kwa Mlalamikiwa, Mlalamikaji alisema kuwa
alitoa taarifa mara kadhaa lakini kwa mara ya kwanza ni kati ya saa tatu na nne
usiku;

Kuhusu ushahidi kuwa suala hili limemdhalilisha, Mlalamikaji alisema kuwa
alitumiwa jumbe fupi kuwa anawatapeli watu kwa kutumia nambari yake ya simu;

Katika majumuisho ya uwasilishji wa lalamiko hili mbele ya Kamati, kwanza
Mlalamikaji alishukuru kwa kuweza kupata nafasi kuja mbele ya Kamati na pili
aliieleza Kamati kuwa kuna utapeli wa hali ya juu kwa Mlalamikiwa;

Mlalamikaji alieleza kuwa kuna kutegemeana kati ya Mtoa huduma na Mteja bali
kwa suala hili Mlalamikiwa kama mtoa huduma anafanya ujanja ujanja; na pia
Mlalamikaji alisisitiza kuwa anaomba ushirikiano wa Mlalamikiwa (MIC Tanzania
Limited).

MAELEZO YA MLALAMIKIWA

Katika maelezo yake ya utetezi mbele ya Kamati Mlalamikiwa alijieleza mbele ya Kamati
kama ifuatavyo: -

i.

Alikiri kuwa Mlalamikaji ni mteja wake na ni kweli pia kulikuwa na taarifa ya
kutokea kwa wizi tarehe 29 Oktoba baada ya Mlalamikaji kutoa taarifa juu ya
kutokea kwa wizi huo;

Mlalamikiwa aliambia Kamati kuwa nambari ya simu ya Mlalamikaiji ilifungiwa ndani
ya masaa 24 bali kwa bahati mbaya asubuhi jumbe tayari zilikuwa zimeshatumwa,
hata hivyo baada ya muda mfupi simu ilifungwa;

Alipohojiwa na Mlalamikaji iwapo alielezwa kuwa simu ingefungiwa ndani ya saa
24 Mlalamikiwa alijibu kuwa anaamini kuwa mlalamikaji alielekezwa utaratibu
wakati alipopiga simu kutoa taarifa;

Kuhusu ni kwa nini haoni kuwa watendaji wake ni wazembe, Mlalamikiwa alijibu
kuwa si wazembe kwani suala la mlalamikaji lilifanyiwa kazi kwa mujibu wa
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vi.
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Xi.
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taratibu zilizopo na akasisitiza kuwa haoni ni kwa namna gani kulikuwa na uzembe
katika suala hilo;

Alipohijiwa iwapo wanashindwa kuwahudumia wateja kwa wakati kwa kuwa wana
wateja wengi, Mlalamikiwa alijibu kuwa si kweli kwani wateja huhudumiwa kwa
wakati kwa mujibu wa taratibu zilizopo.

Alipohojiwa na Kamati ni kwa namna gani Kamati iamini kuwa simu ilifungiwa kwa
wakati, Mlalamikiwa alijibu kuwa ni kwa bahati mbaya hawakuleta ushahidi lakini
ni kweli simu hiyo ilifungiwa kama ilivyoombwa na mteja;

Alipohojiwa ni kwa nini haoni kuwa Mlalamikiwa alikuwa mzembe hasa ikizingatiwa
Mlalamikaji alitoa taarifa mara tatu, Mlalamikiwa alieleza kuwa mpaka nambari ya
simu ifungiwe ni mchakato (process) na ni suala la kuchunguzwa hivyo hakukuwa
na uzembe;

Iwapo walimjibu Mlalamikaji, Mlalamikiwa alieleza kuwa barua ya awali haikujibiwa
bali barua ya tarehe 5 October 2017 waliijibu;

Mlalamikiwa alieleza zaidi kuwa kwa kawaida huwa haizidi masaa 24 kwa simu
kuzuiwa tangu taarifa inapotolewa;

Katika hitimisho, juu ya suala lililomtokea Mialamikaji, Mlalamikiwa alielezea kuwa
ni suala la uhalifu kama uhalifu mwingine na hivyo ilikuwa jukumu la Polisi, na
kwamba Mlalamikiwa kama mtoa huduma hakuwa na uhusika wowote juu yake:

Mlalamikiwa alisisitiza kuwa aliifungia simu ndani ya saa 24 tangu kupokea taarifa
na hivyo walichukua hatua ndani ya muda;

Mlalamikiwa alieleza pia kuwa hana ushirikiano wowote na wahalifu na hutoa
ushirikiano kwa vyombo husika pale inapotokea kuna uhalifu umefanyika.
Mlalamikiwa alisisitiza kuwa lililotokea kwa Mlalamikaji hutokea pia kwa watoa
huduuma wengine na kwamba kwa kuwa ni suala la utapeli ilibidi pia litolewe
taarifa Jeshi la Polisi; |

Kwa upande wa fidia Mlalamikiwa alieleza kuwa kwanza hakuna ushahidi juu ya
madhara au hasara aliyoyapata Mlalamikaji na kuwa kwa kuwa fidia inayodaiwa ni
zao la uhalifu anayetakiwa kudaiwa ni aliyefanya uhalifu huo na si kampuni ya
MIC.
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4.0 HOJA ZA KUZINGATIWA NA KAMATI

Kamati imepata wasaa wa kuwasilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji
na Mlalamikiwa, ili kupata ufafanuzi.

Baada ya kusikiliza pande zote mbili na kuuliza maswali pamoja na ufafanuzi uliotolewa
wakati wa kusikiliza shauri hili hapana shaka kuwa simu ya Mlalamikaji ilibwa na hakuna
shaka juu ya simu ya Mlalamikaji kutumiwa na wahalifu baada ya kuibiwa.

Suala la msingi mbele ya Kamati hii ni juu ya uhusika wa Mlalamikiwa katika kile
kinachidaiwa, kushindwa kuizuia nambari ya Mlalamikaji isiwe hewani baada ya
Mlalamikaji kutoa taarifa na kuomba simu hiyo izuiwe.

Mlalamikiwa amesisitiza wakati wote wa usikilizaji wa shauri hili kuwa hahusiki na uhalifu
uliotokea na kwamba kama kuna uhalifu uliotokea basi ni wajibu wa Mlalamikaji kutoa
taarifa Jeshi la Polisi. Kamati haina pingamizi juu ya kutolewa taarifa Jeshi la Polisi, lakini
Kamati inaona ni vema kulitazama jambo hili kwa upande wa uhusika wa Mlalamikiwa
kama mtoa huduma kwa Mlalamikaji na namna ambavyo suala hili lilivyochukuliwa na
kufanyiwa kazi na Mlalamikiwa baada ya kuwa Mlalamikaji ameshatoa taarifa kwake juu
ya kupotelewa na simu.

Kwa mujibu wa maelezo ya Mlalamikaji ambayo pia Mlalamikiwa hajayapinga, ni kwamba
Mlalamikaji alipoteza simu yake siku ya Ijumaa jioni na jioni hiyo hiyo alitoa taarifa Jeshi
la Polisi na pia alitoa taarifa kwa Mlalamikiwa na kumuomba simu yake ifungiwe ili
kuepuka uwezekano wa kutumiwa vibaya. Baada ya kutaarifiwa na kuombwa kuifungia
simu, taarifa zinaonesha kuwa simu hiyo iliendelea kuwa hewani mpaka siku ya Jumapili
licha ya kwamba Mlalamikaji alishaomba simu hiyo ifungwe toka siku ya Ijumaa. Ni maoni
ya Kamati kuwa ilimchukuwa muda mwingi mno (siku mbili) Mlalamikiwa kuifungia simu
ya Mlalamikaji kiasi kwamba wakati Mlalamikiwa anaifungia simu hiyo siku ya Jumapili
tayari simu hiyo ilikwishaanza kutumiwa vibaya na matapeli;

Kamati inaamini kwamba iwapo Mlalamikiwa angechukua hatua mara moja za kuizuia
simu ya Mlalamikaji, suala la ya simu hiyo kutumiwa na wahalifu lingeepukika na
kusingekuwa na malalamiko haya kutoka kwa Mlalamikaji.

Pamoja na kwamba Mlalamikiwa ameieleza Kamati kuwa mara baada ya kutolewa taarifa
kwa kawaida huchukua masaa 24 kuizuia nambari ya simu iliyoripotiwa kupotea, katika
suala hili Mlalamikiwa hakuchukua hatua ndani ya muda huo. Hivyo kutumika vibaya kwa
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nambari ya simu ya Mlalamikaji kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na Mlalamikiwa
ambaye alikuwa na wajibu wa kuizuia isitumike kwa vitendo vya kihalifu;

Kamati inakubaliana na maelezo ya Mlalamikaji kuwa kitendo cha Mlalamikiwa kushindwa
kuchukua hatua kusitisha simu hiyo mara moja ilipotolewa taarifa ilipelekea simu ya
Mlalamikaji kuendelea kutumika ikiwa mikononi mwa wahalifu, ambao waliitumia simu
hiyo kuwatapeli ndugu na jamaa wa Mlalamikaji kama alivyoeleza Malamikaji wakati wa
Kusikiliza shauri hili. Mlalamikaji alitoa taarifa na kuomba kuzuiwa nambari yake ya simu
zaidi ya mara tatu lakini bado Mlalamikiwa hakuchukua hatua ilivyopaswa.

Hoja ya kwamba vitendo hivyo vya kitapeli vilivyofanywa kwa kutumia simu ya
Mlalamikaji ilibidi vitolewe taarifa Polisi haliondoi wajibu wa Mlalamikiwa kuchukua hatua
mara moja inapotokea. Wahalifu hao wana sehemu yao iwapo suala ni la jinai, na
Mlalamikiwa kama mtoa huduma anawajibika kwa kuwa alitakiwa kuchukua hatua mara
moja mara baada ya kupatiwa taarifa juu ya kuibwa kwa simu ya Mlalamikaji.

Kwenye maelezo yake Mlalamikaji alitaja kwamba anataka alipwe fidia ya Shilingi Milioni
Ishirini na Tano (TZS 25,000,000), alipohojiwa amefikiaje kwenye kiasi cha Shilingi Milioni
Ishirini na Tano, Mlalamikaji alisema hana maelezo bali alikuwa amekosa kazi nyingi
kWenye shughuli zake. Maelezo aliyoyatoa Mlalamikaji mbele ya Kamati hayajaithibitishia
Kamati kuwa Mlalamikaji anastahili kulipwa kiasi hicho cha pesa. Katika maelezo yake
mbele ya Kamati, Mlalamikaji amesema kuwa kwa kutumika vibaya simu yake jamaa zake
walitapeliwa na hivyo kumshushia hadhi. Hata hivyo Mlalamikaji hakuleta ushahidi
wowote juu ya uthibitisho wa madai hayo.

5.0 UAMUZI WA KAMATI

Kwa kuzingatia hoja na maelezo ya Kamati hapo juu, Kamati imeridhika kuwa kuchelewa
kuchukua hatua kuizuia nambari ya simu ya Mlalamikaji kulisababisha simu ya Mlalamikaji
kutumika na watu wengine na hivyo kutumika kutekeleza uhalifu. Ni msimamo wa Kamati
kuwa Mlalamikiwa angechukua hatua mapema na kuizuia nambari ya Mlalamikaji kwa
kiwango kikubwa suala la simu hiyo kutumika na wahalifu lingeepukika. Ni maoni ya
Kamati kuwa Mialamikiwa anawajibika kwa usumbufu alioupata Mlalamikaji katika
kushughulikia suala hili.
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Kwa mantiki ya maelezo ya Kamati hapo juu, Kamati inaamuru kama ifuatavyo: -

1. Mlalamikiwa kumlipa Mlalamikaji, ndani ya siku 30, Shilingi Milioni Mbili na Laki
Tano (2,500,000) kama fidia kwa kushindwa kuchukua hatua mara moja na fidia
kwa usumbufu wa ufuatiliaji suala hili; na

2. Mlalamikiwa kumwandikia barua Mlalamikaji ndani ya siku 30 kumuomba radhi
Mlalamikaji kwa usumbufu.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hajaridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hili.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENEINGO-SIA MSOKA,
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UAMUZI WA SULEIMAN HIYARI MTARISI DHIDI YA AIRTEL (T)LIMITED

Bwana SULEIMAN HIYARI MTARISI ambaye anatambuliwa kama Mlalamikaji katika shauri
hili ni mteja wa AIRTEL (T) LIMITED ambaye atatambuliwa kama Mlalamikiwa.

Mlalamikiwa amepewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kutoa huduma
ya mawasiliano.

Mlalamikaji alileta malalamiko katika Mamlaka ya Mawasiliano, akidai kurejeshewa pesa
zake shillingi za Tanzania milioni moja na laki mbili tu (TZS 1,200,000) ikiwa ni pesa
zilizoibiwa katika akaunti yake namba 0784151150, na mtu aliyejitambulisha kuwa ni
mhudumu wa Airtel Money. Wizi huo umefanyika muda mfupi baada ya Mlalamikaji
kuwasiliana na Mlalamikiwa akitoa taarifa juu ya muamala wa pesa aliokosea kuutuma na

kuomba kurudishiwa. Mlalamikaji anamtuhumu Mialamikiwa kwa kuhusika na upotevu huo
wa pesa.

Mnamo tarehe 11 Oktoba, 2018 shauri hili lililewa mbele ya Kamati ya Malalamiko ambapo

Mlalamikaji alijiwakilisha mwenyewe na Mlalamikiwa akiwakilishwa na mawakili i Zephrine
Galeba na Enosy Kilufi.

katika ushahidi wako, Mlalamikaji alieleza kuwa mnamo tarehe 5/11/2016, alitoa shilingi
za Tanzania elfu kumi na nane tu (TZS 18,000) kwenye akaunti yake namba 0784151150.
Mlalamikaji alibaini kuwa alikuwa amekosea namba ya wakala na alipiga simu Airtel
huduma kwa mteja ili kueleza hilo na alijulishwa kuwa pesa yake ingerejeshwa baada ya
saa 24. llipofika tarehe 7/11/2016 alipiga tena simu Airtel kuuliza kulikoni kwani pesa hizo
zilikuwa bado hazijarejeshwa, ndipo alipojulishwa na mhudumu kuwa pesa zake
zitarejeshwa na angetumiwa ujumbe kujulishwa na kisha kupewa maelekezo ya
kuunganishwa na wakala. Tarehe 8/11/2016 ilipofika majira ya saa saba mchana alipiga
tena simu Airtel kukumbushia pesa zake, na ilipofika saa tisa jioni alipokea ujumbe toka
Airtel kuwa pesa hiyo imerejeshwa. Tarehe 9/11/2016 saa saba mchana, alipigiwa simu na
mtu aliyejitambulisha kuwa ni mfanyakazi wa Airtel huduma kwa wateja na alimweleza

kuwa amempigia ili kumpa maelekezo ya namna ya kuondoa kizuizi (b/lock) katika akaunti

lt



yake ili aweze kutoa pesa zake alizorejeshewa. Kwa kuwa awali alishajulishwa na Airtel
kuwa baada ya kupokea ujumbe angepigiwa simu, alimwamini mtu huyo kuwa ni wakala
wa Airtel na alipokea maelekezo yake na kutekeleza kama alivyoelekezwa. Mtu huyo
aliyempigia simu aliomba kupewa namba ya simu mbadala ili aweze kuwasiliana na
Mlalamikaji ili kumpa muongozo wa kuingiza namba hizo maalum kwenye simu yake.
Alifanya kama alivyoelekezwa na kupitia simu hiyo mbadala alipokea maelekezo ambayo
aliyatekeleza katika katika simu yake. Mwishoni aliambiwa azime simu yake. Alipowasha
simu yake na kuuliza salio alitahamaki kubaini kuwa yake TZS 1,200,000 zimetolewa
kwenye akaunti yake.

Baada ya kubaini upotevu huo wa pesa kwenye akaunti yake alifika makao makuu ya
Airtel Money Mlandege na kueleza tatizo lake ambapo alielekezwa kwenda kutoa taarifa
kituo cha Polisi. Mlalamikaji alifika katika kituo cha Polisi na kufungua malalamiko.
Mlalamikaji alidai kuwa alipiga tena simu Airtel na kuunganishwa na kiongozi wao ambaye
alimwambia kuwa suala lake linafanyiwa uchunguzi na angepewa mrejesho ambapo
mpaka anafika katika Kamati hii alikuwa hajapewa.

Katika kuendelea na ufuatiliaji Polisi, Mlalamikaji anadai kuwa alijulishwa kuwa, Polisi
waliandika barua Airtel kuomba taarifa ya matumizi ya simu (“CDR”) ya namba
0789945711 na 0786730436 ambazo zilizompigia Mlalamikaji na kufanya wizi huo ili
kuchunguza tukio zima lakini Airtel walijibu kuwa taarifa hizo hawana. Polisi walimshauri
kufikisha suala lake Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ambako alijibiwa kuwa Airtel
walisema haitaweza kumlipa pesa zake kwa madai kuwa muamala alifanya mwenyewe na

ni muda mrefu umepita tangu tukio hilo kutokea. Ndipo Mlalamikaji aliamua kufikisha
malalamiko yake katika Kamati hii.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na wakili wa Mlalamikiwa, Mlalamikaji alieleza
kuwa hakumbuki jina la mhudumu wa Airtel aliyempigia simu. Alieleza kuwa hakuwahi
kuiandikia Airtel barua kudai pesa kwa sababu walimwambia aende Polisi na hakuelezwa
kuwa aandike barua kudai pesa yake. Alieleza pia hakumbuki namba ambayo Airtel ilikuwa

inampigia na kuwa hakuweza kuomba kujua majina ya wamiliki wa namba 0789 945711
na 0786 730436 kwa kuwa yeye si Polisi.



Wakati akihojiwa na Kamati, Mlalamikaji alieleza kuwa namba alizokuwa akitajiwa na mtu
aliyejitambulisha kuwa ni mhudumu wa Airtel alikuwa akiingiza katika simu yake na
alielekezwa pia kuingiza nywila ya akaunti yake Airtel Money. Hata hivyo hakuweza
kusoma jumbe zilizokuwa zinaingia kwa kuwa alikuwa anasikiliza maelekezo na kuzingatia.
Alieleza kuwa namba iliyompigia simu ni kati ya namba mbili zilizopo kwenye barua ya
Polisi. Alisema pindi anapiga simu Airtel alikuwa na salio la TZS 1,215,000 na hakukuwa
na mtu mwingine aliyejua kuwa Mlalamikaji alikuwa na salio la pesa kwenye simu yake.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Malamikaji aliomba kulipwa pesa zake TZS 1,200,000
pamoja na gharama ya usumbufu katika kufuatilia suala hili.

Upande wa Mlalamikiwa Airtel Tanzania Limited kupitia shahidi wake bwana Abdulson
Aligawesa, Meneja Msaidizi kitengo cha Huduma kwa Wateja, akiongozwa na wakili wa
Mlalamikiwa Bwana Zephrine Galeba, alileza kuwa kawaida mteja anapotuma pesa
kimakosa anatakiwa kupiga namba 100 huduma kwa mteja na kutoa taarifa. Mhudumu wa
Airtel atamwomba namba ya muamala na namba ya mteja aliyepokea hela na atazuia hiyo
pesa isitolewe. Mhudumu atampigia simu mtu aliyetumiwa pesa na akishajiridhisha kama
kweli zimeingia kimakosa atazirejesha kwa mteja aliyetuma kimakosa. Airtel baada ya
kurejesha pesa hutuma meseji ambayo inajitosheleza hakuna haja ya kumpigia simu
mteja tena. Alitoa taarifa ya namba ambayo iliyompigia simu Mialamikaji kuwa ni
0789945711 inamilikiwa na SHABANI OMAR mkaazi wa Salasala. Pia alitaja namba
ambayo Airtel hutumia kuwapigia wateja kuwa ni 0784105505 na kukana namba zingine.

Bwana Abdulson Aligawesa alipohojiwa na Mlalamikaji alidai kuwa mtoa huduma kwa

wateja hawezi kumwambia mteja nitakupigia simu na kusema kuwa kuna uwezekano
Mlalamikaji alitoa taarifa zake kwa mtu mwingine.

Katika mahojiano na Kamati shahidi wa Mlalamikiwa alieleza kuwa hakuna uwezekano wa
mteja kutolewa pesa bila yeye mwenyewe kutambua. Hata hivyo alikubali kuwa katika
barua yao ya tarehe 3/2/2017 Airtel iliijibu Polisi kuwa hawakuwa na taarifa zozote juu ya
namba 0786 730436 na 0789 945711 ambazo ndizo zilihusika na upokeaji wa pesa na
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kudai kuwa kuna uwezekano kuwa taarifa hizo zlikuwa hazipatikani kwa muda ambao
barua ilijibiwa. Shahidi alieleza kuwa mifumo yao ipo imara. Shahidi huyu pia alitambua
barua iliyoandikwa na Polisi ya tarehe 30/01/2017 ikiitaka Airtel kuwapa taarifa juu ya
usajili, mawasiliano ya ujumbe mfupi, eneo ambayo ilikuwa inatumika, namba tambulishi
ya simu zinazotumia namba hiyo, pamoja na taarifa nyingine zinazotumia namba
tambulishi hiyo pamoja na taarifa zingine zinazohusu namba 0786 730436 na 0789
945711 ambazo zingesaidia kukamilisha uchunguzi wa kesi hiyo. Shahidi huyu alipoulizwa
kwanini alichapisha taarifa za namba 0789 945711 pekee, alijibu kuwa lengo la

kuchapisha taarifa za mmiliki wa namba hiyo ilikuwa ni kuonyesha kuwa si Airtel
waliompigia Mlalamikaji.

Katika maelezo ya mwisho yaliyofanywa na wakili Zephrine Galeba aliwasilisha kuwa,
Mlalamikaji hakumbuki jina la mhudumu aliyempigia hivyo hawezi kusema kuwa ni mtu wa
Airtel. Pili Mlalamikaji alitoa nywila ya akaunti yake kwa hiari yake. Tatu Mlalamikaji
amekuwa na kauli kinzani kwani alipokuwa Polisi alisema kuwa Airtel walimweleza kuwa
pesa zake zingerudi baada ya saa 24, ila mbele ya Kamati ameongeza kuwa Airtel
walimwambia kuwa angepigiwa simu. Kuhusu namna Airtel walivyoitikia Polisi katika suala
la upelelezi wa suala hili aliamua kuiachia Kamati hii kuamua. Na alihitimisha kwa kusema

Mlalamikiwa hakuiba pesa bali ni mtu mwingine ambaye pesa ziliingia kwenye akaunti
yake.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili. Kamati ili
kufikia uamuzi ilijielekeza katika haja zifuatazo;

1. Kama wafanyakazi wa Mlalamikiwa wanahusika na wizi wa pesa za Mlalamikaiji TZS
1,200,000.

2. Wajibu wa Mlalamikiwva kama mtoa huduma katika suala hili ulikuwa ni nini, na
kama Mlalamikiwa alitimiza wajibu wake kwa wakati.

3. Kama Mlalamikaji anapaswa kulipwa fidia na Mlalamikiwa.

Hoja ya kwanza, juu ya uhusika wa wafanyakazi wa Mlalamikiwa Airtel katika wizi wa
pesa za Mlalamikaji TZSs 1,200,000, ni wazi kuwa suala la wizi ni kosa la jinai ambalo ni



mahakama pekee ndiyo inaweza kuthibitisha. Airtel kwa kutambua hilo waliweza
kumwelekeza Mlalamikaji kwenda katika kituo cha Polisi. Ni wazi kuwa Polisi ndicho
chombo chenye mamlaka kisheria ya kufanya upelelezi wa makosa ya jinai ili kubaini
aliyetenda kosa. Baada ya Polisi kukamilisha upelelezi ndipo mtuhumiwa hufikishwa
mahakamani ili ushahidi uweze kutolewa na mahakama itoe hukumu. Hivyo basi, Kamati
hii haiwezi kuingilia mamlaka hayo yaliyowekwa kisheria.

Katika hoja ya pili, wajibu wa Mlalamikiwa (Airtel) kama mtoa huduma baada ya kubaini
kuwa mteja wao ambaye ni Mlalamikaji ameibiwa pesa zake kupitia mtu aliyejitambulisha
kama mhudumu wa Artel huduma kwa mteja ilikuwa kwanza, kumshauri mteja kupeleka
shtaka Polisi kama ilivyofanya. Pili kwa kuwa namba zilizotumika katika utapeli na wizi wa
pesa za Mlalamikiwa, ambazo ni 0786 730436 na 0789 945711 zimetolewa na Airtel kwa
wateja wake, sheria inaitaka Airtel kuweka kumbukumbu na taarifa zote zinazohusu
namba hizo ikiwemo zile zlizoombwa na Polisi kupitia barua yenye namba za rejea
FB/Z/CYBER/C.23/A/28 ya tarehe 30/01/2017. Kamati ilihoji, kwanini Airtel iliamua kujibu
Polisi katika barua yake ya tarehe 3/2/2017, kuwa haikuwa na taarifa za namba hizo
zilizohusika katika utapeli na wizi wa pesa za Mlalamikaji, ilihali siku ya usikilizaji wa shauri
hili mbele ya Kamati hii, Airtel walileta taarifa iliyochapishwa ya usajili wa namba 0789
945711. Shauri hili lisingefika katika Kamati hii endapo Airtel ingeonyesha ushirikiano kwa
Polisi kwa kuwapa taarifa walizohitaji ili kufanya upelelezi na kuwabaini watu waliohusika
na sula hili. Kutokana na uzembe huo wa Mlalamikiwa kumesababisha Polisi kushindwa
kuwabaini wahalifu waliohusika. Hivyo Kamati, hii imebaini kuwa kwa Airtel kushindwa

kuonyesha ushirikiano kwenye upelelezi wa shauri la wizi, ilishindwa kutimiza wajibu wake
kwa wakati.

Hoja ya tatu, endapo Mlalamikiwa anapaswa kumlipa fidia na Mlalamikaji, Kamati hii
imeona Mlalamikiwa anawajibika kwa uzembe uliopelekea kushindwa kupatikana kwa
ushahidi ambao ungepelekea watuhumiwa waliohusuka na wizi wa pesa za Mlalamikaji
waweze kuchukuliwa hatua. Hivyo basi, Kamati hii inamtaka Mlalamikiwa Airtel (T) Limited
kumrudishia Mlalamikaji fedha zake zilizopotea, kiasi cha shilingi za kitanzania milioni moja
na laki mbili tu (TZS 1,200,000.00) pamoja na fidia kiasi cha shilingi za Tanzania milioni
moja tu (TZS 1,000,000.00) kama gharama za usumbufu wa ufuatiliaji wa shauri hili.



Endapo watakuwa hawajaridhishwa na uamuzi wa Kamati hii, Mlalamikiwa na Mlalamikaji
wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani (Fair Competition Tribunal)
ndani ya siku 21 tangu kutolewa kwa uamuzi huu.

Imetolewa leo tarehe 29 mwezi Novemba, 2018, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 22 - 2019/2020
DHIDI YA
SIBUKA TELEVISION

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI

YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

el

1.2

1.3

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Televisheni) kwa Kituo cha Sibuka Television kwa ajili

va kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya Televisheni.

Tarehe 15 Mei, 2020 kati ya Saa 7.00 na Saa 8.00 Mchana, Sibuka
Television kupitia Tamthilia ya The Other Side of the Door
wanatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa
kurusha maudhui yasiyo na staha na yenye kushabikia vitendo vya

mauaji ya kutisha.

Tamthilia ya The Other Side of the Door ambayo ilisheheni vurugu
- na mauaji ya kutisha ilirushwa katika muda ambao watoto wanaweza
kuwa sehemu kubwa ya watazamaji na hivyo maudhui ya kipindi
hicho yanaweza kusababishia watoto athari za akili kutokana na hofu
na woga wanayoweza kupata kwa kutazama maudhui hayo ya

kutisha.



1.4 Maudhui ya tamthilia hiyo yanaweza kutoa mafunzo yasiyokubalika
katika jamii yetu ya Tanzania na vile vile kusababisha watoto kuiga
tabia mbaya ikiwa ni pamoja na kushiriki vitendo vya ukatili kwa
wenzao na ujambazi wakati watakapokuwa watu wazima kwa kudhani

kwamba kuua ni jambo la kawaida na linalokubalika katika jamii.

1.5 Sibuka Television hawakutumia Weledi katika kutangaza kipindi
hicho kwa kuzingatia mahitaji ya makundi mbali mbali ya watazamaji
yaliyoainishwa katika Kanuni za Utangazaji. Aidha, Sibuka Television
hawakutoa maelekezo yo yote kwa watazamaji wao kabla ya tamthilia
kurushwa kwa ajili ya kutoa tahadhari kwa wazazi/walezi
kutowaruhusu watoto au kutumia miongozo ya wazazi (Parental
Guidance Advise-PGA) kwa ajili ya kuwalinda watoto wasitazame

maudhui yasiyofaa na yanayowahusu watu wazima.

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kutangaza Tamthilia ya The Other Side of the Door yenye
maudhui yasiyo na staha na yanayoonesha mauaji ya kikatili katika muda
ambao watoto wanaweza kuwa sehemu ya watazamaji wa maudhui hayo,
Sibuka Television inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 5 (f) (g), 11(2) (c),
12(1) (a), (b), (d), 13(a) (b) (i) (ii) (iii) (iv) (ix), 14 (a), (b), 38 (1)(2) (3) (c) (d) na
38 (4) (a) (b) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018 ambazo zinasomeka kama
ifuatavyo:

S - A Commercial Free-to —air content services provider shall-
(f) protect minor from harmful program content;

(g) avoid programs related to nakedness, gambling, violence, superstition
and astrology

11.-(2) A licensee shall not broadcast any matter which
(¢) glorify violence or depict violence in an offensive manner

12.-(1) A content services licensees shall-

(a) ensure that due care is exercised in order to avoid content which may
disturb or be harmful to children;

(b) not broadcast programmes as referred to in paragraph (a) during family
viewing of listening period;

(d) protect children from negative influences.



13.- A content services licensee shall-
(a) have particular regard to protect children from any content of violence
nature;
(b) have a responsibility to ensure that programmes broadcasts do not —

(i) incite, encourage or glamorize violence or brutality;

(ii) contain gratuitous violence in any form;

(iii) not characterised violence as the only legitimate ingredient and
main theme without clearly showing the negative consequences of
violence to its victims and perpetrators;

(iv) show methods or devices of inflicting injury which are capable of
easy imitation; and

(ix) not air programes that portray violence.

14. Every content services licensee shall not provide content-
(a) unsuitable for children when large numbers of children may be
expected to be part of the audience;
(b) which depicts or contains scenes of violence, sexually explicit conduct
or offensive language intended for adult audiences during
watershed period.

38- (1) During early hour of the adult listening and viewing period, a licensee
shall provide audience advisories before the commencement of each
programme;

(2) In additional to verbal warning about the content, a licensee shall
display visual warning on the screen at the start of the programme and
on all promotional material;

(3) The following warning symbols shall be displayed on the television-

(c) V- contain violence;
(d) VL- contain violence and strong language.

(4) the following classifications on age restrictions shall be used
(a) FAM- general /family viewing
(b) PGA- parental guidance advised

3.0 WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa
Sibuka Television wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi
pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya
- tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 26 Juni, 2020, Uongozi wa Sibuka Television uliwasilisha
utetezi wa maandishi uliosainiwa na Bw. George Nangale,
Mkurugenzi wa Sibuka Television. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo
ukiwakilishwa na Doreen Shange, Mkurugenzi wa Sibuka Television,
na Stephen Jimmy, Msimamizi wa Vipindi, ulifika mbele ya Kamati
kutoa utetezi.



4.0

5.0

3.1

2.2

KUSOMEWA SHITAKA, KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI YA
SIBUKA TELEVISION.

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Sibuka Television shitaka
lao. Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Sibuka Television
walisikiliza na kuangalia maudhui yaliyochapishwa na Sibuka
Television tarehe 15 Mei, 2020 na kisha kuualika Uongozi huo
kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA SIBUKA TELEVISION

Katika maelezo yao ya maandishi, Sibuka Television walikiri kwamba
maudhui ya tamthilia ya The Other Side of the Door waliyoonesha
yalikuwa na ukiukwaji mkubwa wa Kanuni za Maudhui ya Utangazaji
kwa kusheheni matukio yasiyo rafiki kwa watoto na jamii kwa ujumla.
Waliendelea kukiri kuwa kwa mujibu wa leseni yao na “Editorial
Policy” yao hawakupaswa kuonesha tamthilia hiyo na walipaswa
kuifanyia marekebisho (editing) ili iendane na Kanuni pamoja na
Maadili ya Utangazaji.

Walidai kuwa wameshachukua hatua za kutoa Onyo Kali kwa Mhariri
aliyehusika kuidhinisha wurushwaji wa maudhui hayo. Aidha
wamesema wameongeza idadi ya wahariri ambao watakuwa wanapitia,
kukagua na kurekebisha maudhui yao kutoka watatu hadi watano na
wameongeza “program” kwenye chumba cha kurushia matangazo,
inayomuwezesha mrushaji wa matangazo kurekebisha “program” hata
kama tayari ipo hewani.

Walisema kuwa wapo tayari kupokea ushauri wa namna bora zaidi ya
kufanya ili kuhakikisha kuwa makosa hayo hayajirudii na watailinda
jamii kwa kufuata Kanuni za Maudhui ya Utangazaji. Walimalizia kwa
kuomba radhi kwa kosa walilolifanya na kusema kuwa wanatambua
kuwa Kamati ina wajibu wa kuhakikisha Kanuni na Sheria
zinafuatwa. Waliahidi kuhakikisha kuwa wanafanya kila jitihada ili
kumlinda mtazamayji.

Pia, Sibuka Television ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:
Doreen Shange alisema kuwa Kkilichotokea ilikuwa ni makosa ya

kibinadamu kwa sababu kilirushwa kipindi ambacho hakikusudiwa
kwa muda ule na ambacho kilikuwa bado hakijahakikiwa. Alijibu

- maswali ya Kamati kwa kusema kuwa Wasimamizi wa Vipindi na

Watangazaji wa Sibuka Television wanazijua vizuri Sheria na Kanuni
na hivyo walirusha kipindi hicho wakijua ni kosa. Pia, alijibu kuwa
waliligundua kosa lao baada ya kuletewa wito wa Kamati ya Maudhui.

Stephen Jimmy alikubaliana na maelezo ya Doreen na kuzidi
kuomba msamabha.
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6.2

6.3

7.0

8.0

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Sibuka Television imetenda
kosa la kurusha maudhui yasiyo na staha na yenye kushabikia
vitendo vya mauaji ya kutisha katika muda ambao watoto wanaweza
kuwa sehemu kubwa ya watazamaji, kama ambavyo imeonekana
katika kipindi chao. Maudhui hayo yanaweza kuwasababishia watoto
athari za kiakili na kisaikolojia, hofu, woga, kuiga tabia mbaya za
kikatili na hivyo kuathiri ujenzi wa Taifa;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Sibuka Television ina Usimamizi
na Ufuatiliaji dhaifu wa vipindi vyao, jambo lililopelekea urushwaji wa
kipindi ambacho hakikusudiwa na hata baada ya kukirusha kipindi
hicho hawakuweza kugundua tatizo mapema mpaka walipopokea wito
wa Kamati ya Maudhui;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Sibuka Television
imetenda kosa la kurusha kwa uzembe maudhui yasiyo na staha na
yanayoonesha mauaji ya kikatili  katika muda ambao watoto
wanaweza kuwa sehemu ya watazamaji wa maudhui hayo kama
ilivyotathiminiwa hapo juu na kama ambavyo wenyewe wamekiri,
kinyume na Kanuni Na. 5 (f) (g), 11(2) (c), 12(1) (a), (b), (d), 13(a) (b) (i)
(1) (i) (iv) (ix), 14 (a), (b), 38 (1)(2) (3) (c) (d) na 38 (4) (a) (b) za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA SIBUKA TELEVISION.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Sibuka Television kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka
uvunjaji wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa Habari.

Pia, Sibuka Television wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia
watangazajli wao mafunzo ya mara kwa mara ya tasnia ya Utangazaji
wa Habari ili kuweza kuepukana kutenda makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
Sibuka Television, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka
kuwa Sibuka Television kupitia tamthilia yao ya The Other Side of
the Door wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Sibuka
Television:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00)
tu itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);



3.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la
Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko
wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa
uamuzi huu.
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO

TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 21 - 2019/2020
DHIDI YA
STAR TELEVISION (STAR TV)

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI

YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1L
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Televisheni) kwa Kituo cha Star Television (Star TV)
kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya

Televisheni.

Tarehe 11 Machi, 2020 kati ya Saa 1.30 na saa 2.00 usiku, Kituo cha
Star TV kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kupitia kipindi cha Kipaza Sauti kwa kurusha maudhui ya kukashifu
viongozi wa Wilaya ya Kisarawe na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Selemani Jafo
(MB).

Kituo cha Star TV kilirusha kipindi cha mahojiano kwa njia ya simu

na wakazi wa eneo la Kigogo lililopo Pugu, nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam kuhusu uhamishwaji wa kituo chao cha mabasi cha Kigogo
Freshi.

Mtangazaji wa kipindi cha Kipaza Sauti, Bwana Issa Msongo alisikika

akiwahoji wakazi hao wa Kigogo ambao walitoa maoni yao kuhusu
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kuhamishwa kwa kituo cha mabasi cha Kigogo Freshi kupelekwa

Wilaya ya Kisarawe, Mkoa wa Pwani.

Wakati wa kutoa maoni wakazi hao wa Kigogo walisikika
wakiishutumu Serikali na Uongozi wa Wilaya ya Kisarawe kwamba
kitendo cha kuhamisha kituo cha mabasi sio kizuri kwa wananchi.
Wachangiaji walitoa maoni na kumshutumu Mkuu wa Wilaya ya
Kisarawe, Mheshimiwa Jokate Mwegelo kuwa utendaji kazi wake
hauitakii maendeleo Kisarawe na pia waliendelea kumshutumu Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mhe. Selemani Jafo kwamba utendaji kazi wake kwa
Wilaya ya Kisarawe ni aibu kwani Wilaya haina miundo mbinu ya
kutosha.

Wakati wa kipindi cha Kipaza Sauti, mahojiano kati ya Mtangazaji na

wachangiaji wa kipindi hicho yalisikika kama ifuatavyo:

Mtangazaji: “...Tunasikitika stendi hapa tunaipeleka
Kisarawe unafikiri kwa upande wenu nyie itakuwa na
faida gani na hasara gani tunahitaji maoni yenu hapa?”

Mkazi wa Kigogo: “Kwa wana Kisarawe itakuwa ni hasara
kubwa sana. Inasikitisha kama hii stendi itahamishwa
hapa ilipo na kupelekwa Kisarawe, kwa sababu Kisarawe
itapelekwa kwa vigezo gani? Kisarawe haijawa tayari
kuhamia stendi. Kisarawe ni sehemu inayohitaji watu
wakae. Waache tofauti zao, waache ujanja ujanja
waisimamie Kisarawe kwa ajili ya wana Kisarawe
wenyewe. Kuhamishwa stendi Kigogo kwenda Kisarawe ni
matakwa ya wana Kisarawe au ni matakwa ya watu
binafsi?”.

Mtangazaji: “...yaani kwa mimi nilizopenyezewa za chini
chini ni agizo...”

Mkazi wa Kigogo: “Kutoka wapi?”
Mtangazaji: “Kule kwa wakubwaa...”
Mkazi wa Kigogo: “Kama ni agizo kutoka kwa Mkuu wa

Wilaya au kuna mtu mwingine amemtuma kaka yangu
ndugu yangu labda Mbunge pia anahusika katika hilo basi
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anatakiwa awe na huruma na wazazi wake na haya
anayotaka yatokee akiwa anayaangalia vipi kwa wenzetu
anasimama vizuri iweje wilayani kwake?

“Alikataa stendi moja sikumbuki wilaya gani kubwa na
ina nafasi nzuri kabisa, ameikataa, lakini leo kama
nanukuu kauli ya mzee wangu hapa anasema stendi ile
imegharimu Milioni Mia Nane ...kama kweli wewe ndugu
unaagiza hii stendi iende Kisarawe ... stendi haina soko,
vyoo sijui mashimo sita tu, daladala nne stendi imejaa,
ikinyesha mvua mahala pa kukaa hakuna, akishuka
mjamzito mtihani, akishuka mtu anaumwa mguu
mtihani.”

“ Lakini katika hizi hoja za kusema kwamba kutaka
maendeleo Kisarawe mimi na imani Mheshimwa Rais,
watendaji wote kwa ujumla wao hawaitakii maendeleo
Wilaya ya Kisarawe...watendaji wote hawaitakii
maendeleo...hata kaka yangu pia ni mfanyakazi mzuri
sana lakini katika mikoa ya wenziwe na wilaya za wenzie
kwake aibu...nyumbani ni aibu hebu awachukue marafiki
zake aende nao aibuuu, leo ndo bado anataka ndugu zake
waishie pale pale...watu wanatoka mikoa ya wenzake
wakajifunze yeye anataka watu watoke Vikumbulu
waishie Kisarawe wamemaliza...wasijifunze...kwanini
tusijifunze anatunyima haki zetu za msingi”.

Waandaaji na watangazaji wa kipindi cha Kipaza Sauti cha Star TV
wanatuhumiwa kutozingatia mizania ya Habari, Weledi na Maadili ya
Uandishi wa Habari wakati wa kutayarisha na kutangaza kipindi
hicho ambacho kilitoa shutuma kwa upande wa Serikali bila kupata

ufafanuzi wa suala hilo kutoka kwa wasemaji husika wa Serikali.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kurusha kipindi kilichokashifu viongozi wa Serikali kabla

ya kuthibitisha ukweli wa taarifa hizo kutoka kwenye vyanzo husika na

kutozingatia mizania, Star TV wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 11 (1)(f),

15(2)(b), 15(2)(c) na 16 za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta

(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018 ambazo zinasomeka

kama ifuatavyo:

11. (1) A licensee shall ensure that the programme and its presentation-

(f) does not injure the reputation of individuals.

15. (2) The licensee shall-



(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;

(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional

or negligent departure from the facts, whether by distortion,

exaggeration, misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of

3.0

4.0

current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and

impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa Star
TV wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 26 Juni, 2020, Uongozi wa Star TV uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Bw. Samwel Nyalla, Mkurugenzi wa Star
TV. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Abdul Diallo,
Mwakilishi wa Mkurugenzi, Michael Noel, Mtangazaji, Neriah Martin,
Mwanasheria, Freddy Isike Mkulla, Mpiga Picha, Issa Msongo Gama,
Mtangazaji pamoja na Joan John, Meneja Rasilimali Watu na Utawala
ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

UTETEZI WA STAR TV

Katika maelezo yao ya maandishi, Star TV walisema kuwa kipindi
chao kilifanyika kwa nia njema ya kutoa taarifa kwa jamii na kupata
mchanganuo wa maoni kutoka kwa wasafirishaji wanaofanya shughuli
zao katika kituo cha mabasi cha Kigogo Freshi kufuatia uamuzi wa
Serikali wa kuhamisha kituo hicho kutoka Manispaa ya Ilala kwenda
Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe.

Walidai kuwa baada ya kupata maoni ya wasafirishaji na wasafiri,

" mtangazaji, Issa Msongo alifanya jitihada za kuwatafuta viongozi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe ili kupata mizania ambapo Mkuu
wa Wilaya ya Kisarawe alijibu kwa ujumbe mfupi wa simu akisema
“atafutwe baadae”. Pia, alimtafuta Afisa Habari wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kisarawe lakini hakufanikiwa kwa sababu viongozi
walikuwa kwenye maandalizi ya mbio za Mwenge wa Uhuru.

Walisema wanaomba radhi kwa kosa lililojitokeza la mkanganyiko wa
urushaji wa vipindi uliosababishwa na matatizo ya kiufundi kwenye
mfumo wa urushaji (Playout System). Walidai mkanganyiko huo
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ulisababisha sehemu ya pili ya kipindi (iliyohusu maoni ya wananchi)
kurushwa kwanza kabla ya sehemu iliyopaswa kuwa ya kwanza
(lliyohusu hotuba na maagizo ya Mkuu wa Wilaya kuhusu
uhamishwaji wa kituo cha mabasi).

Waliendelea kudai kuwa wana ushirikiano mzuri na Halmashauri ya
Wilaya ya Kisarawe kwa kuwa huwa wanawapa nafasi katika vipindi
vyao mbali mbali na tarehe 30 Machi, 2020 walimuandikia barua
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe wakiomba ushirikiano na Ofisi yake
katika kurekodi vipindi vya kuelimisha jamii kuhusu miradi
inayotekelezwa na Ofisi yake. (Waliambatanisha barua tajwa yenye
Kumbukumbu Namba SMGL/K.SAUTI/KISARAWE/2020/001).
Walimalizia kwa kuomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza na kuahidi
kuwa watazingatia Sheria na Kanuni za Utangazaji katika kuandaa
vipindi vyao.

Pia, Star TV walitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

Michael Noel, baada ya kusoma maelezo yao ya maandishi, alisema
kuwa hili ni kosa lao la kwanza kwa kipindi chao cha Kipaza Sauti na
hivyo wanaomba nafasi ya kujisahihisha. Wakati akijibu maswali ya
Kamati, alisema kuwa kilichowachochea kuchapisha maudhui hayo ni
habari ya Hotuba ya Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe iliyohusu
kuhamishwa kituo cha mabasi cha Kigogo Freshi kutoka Ilala kwenda
Kisarawe.

Issa Msongo Gama alisema kuwa hawakuwa na nia mbaya na wana
vipindi vingine vinavyoonesha wanashirikiana vizuri na Serikali.

TATHMINI YA KAMATI
Baada ya kusikiliza utetezi huo, Kamati ya Maudhui inatoa tathmini
ifuatayo:

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Star TV wametenda kosa la
kutangaza maudhui yanayokashifu Viongozi wa Serikali na
yasiyozingatia mizania ya Utangazaji wa Habari kama walivyokiri
wenyewe na kinyume na Kanuni Na. 11 (1)(f), 15(2)(b), 15(2)(c) na 16
za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa Star TV wametangaza maudhui
yasiyozingatia mizania kwa makusudi na kwa uzembe kwa sababu

- hata Mkuu wa Wilaya alipowajibu kuwa atafutwe baadaye na

walipogundua viongozi wengine wapo kwenye maandalizi ya mbio za
Mwenge, hawakusubiri ili wapate mizania bali waliendelea kutangaza
maudhui yanayokiuka Sheria Kanuni, Weledi na Maadili ya Utangazaji
wa Habari ilhali habari hiyo haikurushwa mubashara bali ilikuwa
imerekodiwa,;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa Hotuba ya Mkuu wa Wilaya kuhusu
kuhamishwa kwa kituo cha mabasi cha Kigogo Freshi haiwezi kuweka
mizania ya maudhui yaliyotangazwa na Star TV kwa sababu hotuba
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hiyo ilitolewa siku kadhaa kabla ya Star TV kutangaza maudhui
yenye tuhuma dhidi ya Viongozi wa Serikali. Kwa kuzingatia kuwa
maudhui yao yalikuwa ya kurekodiwa, walitakiwa kufanya maandalizi
ili kuwapa nafasi viongozi husika kutoa maoni yao mara baada ya
kutangaza maudhui hayo na katika kipindi kile kile;

Kamati imebaini kwamba Star TV wana usimamizi dhaifu wa vipindi
vyao, jambo lililowapelekea kukosa subira na pia kushindwa

kurekebisha kwa wakati tatizo la mkanganyiko wa urushaji wa vipindi
lililotokea;

Kamati imebaini kuwa lugha iliyotumiwa na mtangazaji wa kipindi cha
Kipaza Sauti kama vile “...yaani kwa mimi nilizopenyezewa za chini
chini ni agizo...kutoka kule kwa wakubwaa” ililenga kuwahamasisha
wananchi kukashifu na kutoa tuhuma dhidi ya Viongozi wa Serikali;
Kamati imezingatia hoja iliyotolewa na Star TV kuwa wana
ushirikiano mzuri na Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe lakini ni
wazi kuwa ushirikiano huo hauwezi kuwafutia kosa walilolifanya kwa
kuwa wanatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya
Utangazaji wa Habari katika kazi zao;

USHAURI WA KAMATI KWA STAR TV.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Star TV kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao na kufanya maamuzi
sahihi ya kiuhariri yanayozingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili
ya Utangazaji wa Habari kabla ya kutangaza maudhui yao;

Pia, Star TV wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia watangazaji
wao mafunzo ya mara kwa mara ya tasnia ya Utangazaji wa Habari ili
kuweza kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Weledi na Maadili
ya Uandishi wa Habari; kwa kufuata matakwa ya Sheria na Kanuni za
kisekta ili kuepukana na kutenda makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
Star TV, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Star TV
kupitia kipindi chake cha Kipaza Sauti wamekiuka kwa makusudi na
uzembe Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Star TV:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanaamuriwa kuomba radhi kwa siku tatu (3) mfululizo kwa
watazamaji wao wote kupitia kipindi kile kile walichotumia
kutendea kosa;

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00)
tu itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);



Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uvamuzi huu kwenye Baraza la
Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko
wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa
uamuzi huu.
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TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 06 - 2020/2021

DHIDI YA

TRIPLE A FM

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
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UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa kituo cha TRIPLE A FM kwa ajili ya
kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 06 Julai, 2020 kati ya Saa 3.00 na 4.00 Asubuhi, TRIPLE A FM
kupitia tangazo lao la Zaitulkuwa wanatuhumiwa kukiuka Sheria,
Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa kurusha maudhui yenye
kuhamasisha vitendo vya kishirikina “Superstition” kwa kuwahamasisha
watu kwenda kuonana na mtaalamu wa kutatua matatizo yanayohusu
watu wanaoota ndoto wakifanya tendo la ndoa na marafiki au ndugu.

Watangazaji wa Kituo walisikika wakihamasisha matumizi ya dawa hiyo
kwamba ni suluhisho kwa wale wenye matatizo yanayohusu kuota njozi
za ajabu. Yafuatayo ni baadhi ya maneno ambayo yametolewa na
watangazaji wa kipindi husika:

“..Mtu anaota usiku anajihisi kwamba anavamiwa na watu hii ni
hatari sana ndugu yangu nataka nikwambie itakufanya uishi
katika sura ambayo ni ya wasiwasi sura ya vitisho sura ya
wasiwasi ... sasa nini cha kufanya ni kuipata Zaitulkuwa...sasa
nini cha kufanya ni kuipata Zaitulkuwa. Wale ambao
wanasumbuliwa na manjozi mabaya wanababaika usiku anaota
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manjozi ya ajabu ajabu, mtu anaota manjozi ametembelewa na
mwarabu anafanya nae tendo la ndoa. Mtu anaota usiku
ametembelewa hata na jirani yake au rafiki yake au ndugu yake
anafanya nae tendo la ndoa unateseka na manjozi ya aina hiyo
unahangaika na manjozi ya ainaa hiyo...tena mwingine anaweza
akaota anafanya tendo la ndoa anaota usiku kama ni mwanaume
na mke wake amelala nae hapo kitandani lakini bado anaendelea
kuota. Hayo mateso unayopata ni mateso makubwa sana ndugu
yangu nataka nikwambie na namna ya kuondoa hayo mateso
yanayokutesa wewe ni kuja Annex Hotel Ewe ndugu yangu
unayeteseka na maradhi ya kishetani, maradhi haya ya kichawi
hakuna namna nyingine unayoweza kujikomboa njoo Annex Hotel.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kutangaza kipindi chenye maudhui ya kuhamasisha vitendo
vya kishirikina “Superstition”, TRIPLE A FM inatuhumiwa kukiuka
Kanuni Na. 5 (g) na 11 (1) (h); za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018, ambazo
zinasomeka kama ifuatavyo:

5. A commercial free-to-air content services provider shall-
(g) avoid programs related to nakedness, gambling, violence, superstition
and astrology;

11.-(1) A licensee shall ensure that the programme and its presentation-
(h) avoid programme related to astrology, superstition or broadcast
material related to traditional healer purporting to cure ailments or
diseases.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
TRIPLE A FM, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 06 Agosti, 2020, Uongozi wa TRIPLE A FM uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Papaking S. Mollel, Mkurugenzi wa Kituo. Pia,
tarehe hiyo hiyo Uongozi huo ukiwakilishwa na Papaking S. Mollel ulifika

" mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA TRIPLE A FM

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa TRIPLE A FM shitaka lao.
Hatimaye, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa TRIPLE A FM walisikiliza
maudhui yaliyotangazwa na TRIPLE A FM katika tarehe tajwa hapo juu
na kisha kuualika Uongozi kujitetea kwa nini hatua za Kisheria
zisichukuliwe dhidi yao. ;
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UTETEZI WA TRIPLE A FM

Katika maelezo yao ya maandishi, Uongozi wa TRIPLE A FM
wakiwakilishwa na Papaking Mollel ulisema kwa masikitiko makubwa
wamejiridhisha makosa yaliyofanywa na watangazaji wa kipindi husika.
Waliendelea kusema kuwa matangazo hayo yenye utata yalirushwa
kinyemela bila Uongozi kufahamu.

Waliiambia Kamati kuwa wameshachukua hatua za kumuondoa Bwana
Nurdin Ferooz kwenye ratiba ya kipindi husika na amepangiwa
majukumu mengine. Uongozi pia umewazuia wafanyakazi kujichukulia
mamlaka ya kurusha matangazo bila kibali cha Msimamizi wa Kituo. Vile
vile, Uongozi umetoa karipio na onyo kwa maandishi kwa Meneja wa
Redio, Bwana Anthony Masai na Mratibu wa Vipindi, Bwana Nathu
Esmail kwa kutowajibika ipasavyo katika nafasi zao.

Waliahidi kutorudia kosa na kwamba watajitahidi kusimamia kwa karibu
utendaji kazi wa wafanyakazi wao.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba TRIPLE A FM imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui yanayohamsisha vitendo vya
kishirikina kinyume na Kanuni Na 5 (g) na 11 (1) (h) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa TRIPLE A FM wana udhaifu
mkubwa katika usimamizi wa vipindi. Kamati imebaini pia kuwa
wafanyakazi pia kuwa Kituo hicho hawana uelewa wa kutosha wa Sheria
na Kanuni zinazosimamia chombo chao.

USHAURI WA KAMATI KWA TRIPLE A FM

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
TRIPLE A FM kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji
wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Aidha, TRIPLE A FM wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia
watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na
maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari ili kuweza kuepukana
makossa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa TRIPLE
A FM, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa TRIPLE A FM
wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Tellevisheni), 2018.



Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa TRIPLE A
FM:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria
zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia
makosa kama hayo ndani ya muda tajwa;

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu,
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

Makamu i;MWenfe’kiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa

2 Derek Kaitira Murusuri

3. Jacob Gregory Tesha T
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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI JUU YA TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018 KAMA
ILIVYOFANYIWA MAREKEBISHO NA GAZETI LA SERIKALI NA.486 LA
2020

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1  Tarehe 25 Agosti 2015 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania(TCRA), ilitoa
leseni ya utoaji wa huduma ya maudhui (Utangazaji wa Redio) kwa

kituo cha Radio Ihsaan FM, Mkoani Tanga.

1.2 Kipengele cha 7.0 cha leseni ya Radio Ihsaan FM kinamtaka mtoa
huduma ya maudhui kuhakikisha kwamba anazingatia Sheria, Kanuni

na masharti ya Leseni wakati wote wa utoaji huduma hiyo.

1.3 Kanuni Na. 14(a) (b), (c) na (d) ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018 kama ilivyofanyiwa marekebisho na Kanuni Na.3(a)
ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), Marekebisho ya 2020, kinamtaka
kila mwenye leseni ya utoaji wa huduma ya maudhui kuhakikisha
kuwa hatatoa maudhui yasiyostahili katika muda ambao idadi kubwa

ya watoto inaweza kuwa sehemu ya hadhira yake.
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Aidha, Kanuni tajwa hapo juu zinamtaka kila mwenye leseni ya utoaji
wa huduma ya maudhui kuhakikisha kuwa hatoi maudhui ambayo
yanaonesha vurugu, unyanyasaji wa kijinsia, mwenendo dhahiri wa
kingono au lugha ya kukera inayokusudiwa hadhira ya watu wazima
wakati wa Kipindi cha watu wazima (watershed period), pamoja na
kuhakikisha kuwa hatoi maudhui ambayo yana lugha ya kukera

kupindukia na yanayotumika wakati wa kipindi cha watu wazima.

Vile vile, Kanuni Na. 11 (2) (b) ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018 inakataza mtoa huduma ya Maudhui kutangaza
masuala ya ngono kwa njia ya wazi na ya kukera. Pia, Kanuni Na. 29
(d) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018 inamtaka mwenye leseni ya
Utoaji wa huduma ya maudhui kuhakikisha kuwa maudhui ya vipindi

na uwasilishaji wake unaepuka matumizi ya lugha chafu na ya matusi.

Hata hivyo, ufuatiliaji uliofanywa na TCRA umebaini kuwa tarehe 09
Septemba 2020, kati ya Saa 03.00 — 05:00 Usiku, Kituo cha Radio
IThsaan FM kupitia kipindi cha “AL JAWAABUL KAAFI” Kkilikiuka
Kanuni Na 11 (2)(b), 14(1)(a),(b) na (c) na 29 (d) za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018 kama zilivyofanyiwa marekebisho na Gazeti la
Serikali Na. 486 ya 2020 kwa kurusha maudhui yenye lugha ya matusi,
kashfa na isiyokuwa na staha mbele ya jamii pale watangazaji wa
kipindi husika walipomruhusu Sheikh Salim Barahiyan kujibu
maswali ya wasikilizaji huku watangazaji wakichombeza na kuonesha
kufurahia maneno ya Sheikh huyo, alipokuwa akiongea maneno

yafuatayo;

Mtangazaji: Swali linalofuata muulizaji anauliza anasema Asalam
Alyekum Waturilah Wabarakat Shekhe swali langu ni ipi hukumu ya
mwanaume anayekunywa maziwa ya matiti ya mkewe? Na je
inaruhusiwa kunyonya maziwa kipindi wanafanya mapenzi? Anaitwa
Iddy Said wa Korogwe Kiete. Karibu sana Shekhe.

Sheikh Barahiyan: Naam,yaani anazungumzia mume



Mtangazaji: kunyonya matiti

Sheikh Barahiyan: ...ya mkewe maana kunyonya matiti yasiyokuwa
ya mkewe ni haramu.

Mtangazayji: Ece sahihi

Sheikh Barahiyan: Lakini je akinyonya matiti ya mkewe inafaa?
Jawabu inafaa na hata akiyameza pia anahisi ni haramu ila
tunamwambia babu wewe usimdhulumu huyu mtoto.

Mtangazaji: yana mwenyewe

Sheikh Barahiyan: Lakini akifanya si haramu ni makubalianao ya
wanazuoni kwa sababu akifanya hivi ana malengo ya kunywa na
kushiba?

Mtangazaji: hapana

Sheikh Barahiyan: Si masuala ya muda haba tu na sheria ya Kiislamu
Alhamdulilah katika maswala haya ya sex imeweka wazi kabisa wala
hakuna aibu kuyataja wanazuoni wetu wakubwa
wamezungumza kwamba mwanamke anavyotakiwa kucheza na
mumewe jinsi wanavyotaka....Wake zenu ndo konde zenu ndo
mashamba yenu yaendeeni mashamba yenu mtakavyo isipokuwa kaidi
imekuja kwa mujibu wa hadithi kwamba kadiri unavyocheza na mkeo
kuna maeneo ambayo hutakiwi kuyafanyia kazi. Mkeo akiwa katika
hedhi haifai kumwingilia lakini kumwingilia utupu wako kuingia kwenye
tupu yake lakini kucheza nae sehemu nyingine yoyote ruksa.

Umeona hili jambo amelitaja mama Aisha jinsi ambavyo alikuwa
akicheza na Mtume Swalla Allaahu 'alayhi wa aalihi wa Sallam si jambo
la aibu, vilevile mwanamke mfano akiwa katika nifasi huwezi
kumuwingilia lakini unaweza kucheza nae bali ndo kipindi cha kunyonya
matiti hicho ukajigeuza na wewe pia ngaa mtoto mkubwa lakini ndo
uchunge usije ukamfilisi mtoto ambaye ni haki yake.

Kingine kilichokatazwa ni kumwingilia katika utupu wake wa nyuma
lakini kucheza nae Wallah kuna maneno mengine hata naona aibu
kuyazungumsza lakini yameandikwa.

“Sheikh Barahiyan: Anamwambia Je inafaa mtu kunyonya utupu
wa mkewe?

Mtangazaji; Enhee! Ndio

Sheikh Barahiyan: Neno kubwa hili jamani ndo maana nikasema

niseme nisiseme?
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Mtangazaji: Tukawambia sema....Haha ha hahaha...

Sheikh Barahiyan: Wahiya tamusu farijahu, mhh! na yeye huyu
mwanamke anafyonza nani wa mumeue...

Mtangazaji: Ndio

Sheikh Barahiyan: haya...Lituhariuk halehya ili ampe
mashamsham rijam apate kumwingilia

Mtangazaji: Anambust!

Sheikh  Barahiyan: Anambust  kwa  lugha nyingine...
hahahaha...Akamwambia halitaral bilal kabasa (je kwa hili wewe
unaliona halina neno?) Laaa halihabisa.... (Hili halina neno na nataraji
lina ujira mkubwa mno)...Haya Shekhe ukiyazungumza haya maneno
hadharani msikitini si waambiwa wewe muhuni wakati maneno haya
yamezungumzwa na mwanazuoni ..Kwa hiyo hii ya kunyonya sijui

matiti ni jambo dogo... kuonesha kwamba Uislamu haukuacha kitu”.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 23 Septemba, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi
wa Radio Ihsaan FM wito wa kuwasilisha mbele ya Kamati maelezo au
utetezi wa kimaandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati tarehe 25
Septemba, 2020 Saa 06:00 Mchana, ili kujieleza kwa nini

wasichukuliwe hatua za kisheria kwa tuhuma hizo.

Tarehe 25 Septemba, 2020, Saa 6 mchana, Radio Ihsaan FM
iliwakilishwa na Bw. Hassan Salim Sima, ambaye ni Mtangazaji, ilifika

mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao.

UTETEZI YA RADIO IHSAAN FM

Katika utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Radio Ihsaan FM, ulikiri
kosa na pia kuomba radhi. Aidha, ulidai kuwa umechukua hatua za
awali ili kuhakikisha kuwa kosa kama hili halijirudii tena ambapo
tarehe 19/09/2020, uongozi wa Radio Ihsaan FM ulimwandikia barua
ya onyo Meneja Vipindi (Program Manager) kwa kosa la kushindwa

kuhariri maudhui ya vipindi anavyosimamia.

Aidha, watangazaji wawili wa kituo hicho waliokuwa wakiendesha
kipindi husika nao walipewa barua za onyo kwa kumruhusu mgeni

kujibu maswali ambayo yana maudhui yaliyo nje ya Kanuni za
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Utangazaji. Pia, uongozi wa Radio IThsaan FM uliambatanisha barua

hizo katika utetezi wa maandishi.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Radio IThsaan FM waliendelea

kueleza yafuatayo:-

Bw. Sima: aliendela kurudia na kutilia msisitizo utetezi uliowasilishwa
kwa njia ya maandishi ambapo aliishukuru TCRA na Kamati ya

Maudhui kwa kuwapa nafasi ya kujieleza.

Aliendelea kusema kuwa maudhui yaliyorushwa yalitokana na uzembe
wa kibinadamu wa Meneja Vipindi na watangazaji pale walipoyaruhusu
maswali yanayokiuka Kanuni za Utangazaji kuulizwa na kujibiwa na
mgeni mwalikwa. Alizidi kuiomba Kamati isiwachukulie hatua kali kwa
sababu kituo chao kinamilikiwa na taasisi ya kidini na hivyo kwa vyo
vyote vile hawawezi kuwa na lengo/kusudio la kurusha maudhui

yasiyozingatia maadili na Kanuni za Utangazaji.

Vile vile, alisema kuwa Kituo chao bado ni kichanga na hata hali yao
ya kiuchumi siyo nzuri sana kwani kinaendeshwa na michango ya

waumini na wasikilizaji.

Alihitimisha kwa kuomba wasichukuliwe hatua kwani wapo tayari
kujirekebisha na kujiepusha na maudhui ya aina hiyo katika vipindi

vyao vijavyo.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Radio IThsaan FM imefanya kosa
la kurusha maudhui yenye lugha ya matusi, kashfa na isiyokuwa na
staha mbele ya jamii kutokana na uzembe wa wasimamizi na
watangazaji wa kituo hicho kwani walitakiwa kuwa makini na

kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji.

Aidha, Kamati imebaini kuwa endapo Radio Thsaan FM wangezingatia
Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Utangazaji wa habari, ikiwa ni
pamoja na kuchuja aina ya maswali waliyotaka yajibiwe na mgeni
mwalikwa katika kipindi, wangeepuka kurusha matangazo yenye

kupotosha jamii.
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Kamati imebaini kuwa Kituo cha Radio Ihsaan FM kina tatizo la
usimamizi na uhariri wa vipindi, jambo lililopelekea kurusha

matangazo yenye ukiukaji mkubwa wa maadili na Kanuni za

Utangazaji.

Pia Kamati imebaini kuwa kituo cha Radio Ihsaan FM kina tatizo la

kuwa na watendaji wasio na weledi, maadili na elimu ya Uandishi na

Utangazaji wa Habari.

USHAURI WA KAMATI KWA RADIO IHSAAN FM.

Kamati inatambua kuwa suala la Utangazaji wa Habari linahitaji watu
wenye elimu stahiki, maadili na weledi katika tasnia ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari. Hivyo, Radio Ihsaan FM inashauriwa kuwa na
watangazaji wenye sifa hizo ili kukisaidia kituo hicho kisikiuke Maadili,

Sheria na Kanuni za Utangazaji.

Kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Radio
Thsaan FM kuzingatia usimamizi na uhariri makini wa maudhui kabla
ya kuyarusha ili kuhakikisha/kujiridhisha kuwa maudhui yao ni
salama kisheria kabla ya kuyatangaza. Hatua hiyo itaiwezesha Radio

Thsaan FM kuepuka kuvunja Sheria na Kanuni za Utangazaji.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa

na Uongozi wa Radio Ihsaan FM, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na

shaka kuwa Radio Ihsaan FM imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya

Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018

kama zilivyofanyiwa marekebisho na Gazeti la Serikali Na. 486 ya 2020.

Hivyo Basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka 2017,

Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu zifuatazo kwa Radio Thsaan FM;

1. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ndani

ya siku thelathini (30) tangu kusomwa kwa uamuzi huu.



2. Wanapewa Onyo.

3. Wanaamuriwa kuomba radhi kwa wasikilizaji wao kwa muda wa
siku tatu mfululizo. Jumatatu, Septemba 28, 2020 na Jumanne,
Septemba 29, 2020 watatakiwa kuomba radhi katika taarifa zao za
Habari na Jumatano, Septemba 30, 2020 wataomba radhi kupitia
kipindi chao cha AL JAWAABUL KAAFI ambapo siku hiyo
hawatatakiwa kuwa na matangazo katika kipindi hicho zaidi ya
kuomba radhi tu.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tareche 28 Septemba mwaka
2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21

(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO W, ATI YA MAUDHUI:
Bw. Abdul Ramadhani Ngarawa..........25.... s e

Bw. Derek Kaitira Murusuri.........xz1 T

Bw. Jacob Gregory Tesha..._ ...................... e
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UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1

1.2

1.3

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Redio) kwa kituo cha Abood FM Radio kwa ajili ya kutoa

huduma ya Utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 05 Machi, 2020 kati ya saa 5.00 asubuhi na saa 6.00 mchana,
kituo cha Abood FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji wa Habari kupitia kipindi cha “Kibasi cha Ukurasa Mpya’
kwenye kipengele cha “Chambo la Mtaa”. Kipindi hicho kilikuwa na

maudhui yenye lugha ya matusi, isiyo na staha na yenye kuudhi.

Watangazaji wa kipindi cha “Kibasi cha Ukurasa Mpya” kwenye
kipengele cha “Chambo la Mtaa” waliendesha kipindi kwa kutumia
lugha ambayo haikuzingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya
uandishi wa habari, walipokuwa wakimhoji mwanamke aliyejitambulisha
kwa jina la “Kigoli wa Zamani Nyakanga wa Sasa” ili kutoa ushauri wa
jinsi ya kutotukana tusi la mama na badala yake mtu atukane matusi

mengine kama vile punda wee, mbwa wee au farasi wee.
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Mama huyo alisikika akiwakataza watu kutotukana tusi la mama lakini
alichukua muda mwingi kulifafanua tus;j hilo huku akilishabikia na
kulifurahia tusi la mama.

Watangazaji wa kipindi husika walimuacha mama huyo kuendelea

kutumia lugha hiyo isiyo na staha alipokuwa akizungumza maneno
yafuatayo:-

(14

---Sasa niseme hivii wakati unapolitoa lile tusi la mama na
unaliona kwamba ni zuri sana, kumtukana yule mwenzio ama
unayegombana nae, unayepishana naye....ukishamtusi au kablq ya
kuanza kumtusi geuka kwanza nyuma, angalia je umezaliwa wapi
Wwewe, umezaliwa chini ya mgomba, chini ya mnazi umezaliwa wapi
wewe,...ulitoka kama boga au ulitoka kama nani...kama ulikaa
kwenye tumbo 1a Mmwanamke miezi tisa, na ukatolewa mtoto wewe
unatoa kinywa chako kutukana tusi la mama.....basi Ujue lile tusi
halimlengi yule unayemtukana linam!enga...umerm’umuisha mama
Yake yule na mama yako wewe, dada Yake yule na dada yako wewe,
shangazi yake yule na shangazi yako wewe....bibi yako, shangazi
yako, dada yako, mamako mkubwa , mama yako mdogo sijui mdogo
wako wa kike... umetukana wakina mama wote duniani...kwani
matusi mengine hamna? Ukimwambia Mbwa wee, Punda wee, farasi
nini nini haitoshi, muwilini mwake ana vitu vingapi vya
kumtukana......”,

Vile vile, tarehe 06 Machi, 2020 kati ya saa 1.00 asubuhi na saa 3.00
asubuhi, kituo cha Abood FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Sheria,
Kanuni na Maadili ya utangazaji kupitia kipindi cha “Morning Special’.
Kipindi hicho kilikuwa na maudhui yenye viashiria vya kuupotosha
umma na jamii kwa ujumla na yenye kushabikia masuala ya unywaji wa

pombe haramu aina ya gongo.

Watangazaji wa kipindi cha “Morning Special” walisikika wakidai kuwa
unywaji wa pombe haramu ya gongo unaweza kutibu vidonda vya tumbo
na kwamba mtu akiwa na vidonda vya tumbo anaweza kutumia pombe
hiyo kama tiba huku wakijua fika kuwa madai yao si sahihi na yanalenga

kuipotosha jamii. Watangazaji walishabikia masuala ya pombe haramu ya

2
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gongo baada ya kusoma taarifa kuhusu Serikali ya Mkoa wa Mtwara
iliyosema kwamba mabibo ya korosho yanaweza kutumika kutengeneza
spiriti ya kusafishia vidonda.

Watangazaji walitumia maneno yenye maudhui yasiyokuwa sahihi,
yanayopotosha jamii na yanayohamasisha unywaji wa pombe haramu yva

gongo, waliposikika wakitamka maneno yafuatayo:-

“... kwa hiyo kama una gongo yako ndani unasafishia vidonda..,
haha haha haha... sasa hii ni ya kusafishia vidonda... sasa wakati
mwingine unasema mimi nina vidonda kwenye utumbo sasa jinsi ya
kuvisafisha itabidi uinywe... sasa ndio inaenda kusafisha vidonda
vya kwenye utumbeo...”

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Hivyo basi, kitendo cha kurusha maudhuj yenye lugha ya matusi, isiyo na
staha na yenye kupotosha Jamii na kuhamasisha unywaji wa gongo, kituo
cha Abood FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 11 (1) (c) na 11
(2) (¢) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama

ifuatavyo;-

11.-(1) A licencee shall ensure that the programme and its bresentation-
(c) observes good taste and decency.

(2) A licencee shall not broadcast any matter which-
(e) is indecent, obscene, false, menacing or otherwise offensive in
character,

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 26 Mei, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Abood
FM Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi kuhusu

tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 29 Mei, 2020, Uongozi wa Abood FM Radio uliwasilisha utetezi

Wao wa maandishi uliosainiwa na Abedi Dogoli, Meneja wa kituo hicho.
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UTETEZI WA ABOOD FM RADIO

Katika utetezi wao, Uongozi wa Abood FM Radio ulidai kuwa ulitumia
kipindi cha Ukurasa Mpya katika wiki ya mwanamke ili kuzungumza juu
ya tabia za baadhi ya watu kutukana viungo vya mwanamke. Uongozi
uliendelea kudai kuwa lengo la kuzungumzia jambo hilo lilikuwa ni
kuikemea na kuifundisha jamii kuacha tabia hiyo ambayo imeanza

kuzoeleka katika jamii na hivyo kukosa kizazi chenye maadili mema.

Uongozi huo pia ulisema unaomba radhi kwa kosa walilotenda pasipo wao
wenyewe kufahamu. Walisema lengo lao lilikuwa ni kukemea watu wenye

tabia ya kutoa lugha za matusi na hasa kutusi viungo vya akina mama.

Kuhusiana na tuhuma za kutangaza maudhui ya upotoshaji kuwa
unywaji wa pombe haramu ya gongo unaweza kutibu vidonda vya tumbo,
Uongozi wa Abood FM Radio umedai kuwa hawakuwa na nia/lengo la
kuwapotosha wasikilizaji wao bali walijadili kile ambacho Mkuu wa Mkoa
wa Mtwara, Bw. Gellasius Byakanwa, alikizungumza baada ya kupata
majibu ya sampuli ya gongo iliyotengenezwa kwa mabibo kutoka kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali kuwa haina madhara kwa binadamu.

Waliendelea kudai kwamba walikuwa wakijaribu kuifikishia jamii ujumbe
juu ya kujiepusha na matumizi ya pombe haramu ya gongo kwa
kuwaambia watumiaji wa pombe ya gongo wasitumie pombe hiyo kwa
kisingizio cha kutibu vidonda vya tumbo. Walisema wanafahamu kuwa

unywaji wa pombe haramu ya gongo ni kosa kwa mujibu wa Sheria za

nchi.

Walimalizia utetezi wao kwa kuomba radhi kwa kosa lililotendeka na kwa
usumbufu wo wote uliojitokeza hasa ikizingatiwa kwamba, ni mara yao

ya kwanza kutenda kosa.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Abood FM Radio imetenda kosa la
kutangaza maudhui yenye lugha ya matusi kwa kutangaza maudhui

yaliyohamasisha watu kutukana matusi ya mbwa wee, punda wee na
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5.2

5.3

5.4

6.0

7.0

farasi badala ya tusi la mama, kinyume na Kanuni Na. 11 (1) (c) ya
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji

wa Redio na Televisheni), 2018;

Kamati ya Maudhui pia imeona kuwa utetezi wa Abood FM Radio kuwa
walikuwa wanaikemea na kuifundisha jamii kuacha tabia ya kutukana
tusi la mama hauna mashiko kwa sababu maudhui yao pia yalielekeza
jamii kutukana matusi mengine kama vile, mbwa wee, punda wee na

farasi wee kama mbadala wa tusi la mama;

Vile vile, Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Kituo cha Abood FM Radio
kimetenda kwa makusudi kosa la kuipotosha jamii kwa kutangaza
maudhui yenye kushabikia unywaji wa pombe haramu ya gongo kuwa ni

dawa ya vidonda vya tumbo;

Kamati haikubaliani na utetezi wa Abood FM Radio kuwa walijaribu
kuifikishia jamii ujumbe juu ya kujiepusha na unywaji wa gongo kwa
sababu sehemu ya maudhui yao imeonesha wazi kuwa waliipotosha jamii

kuwa gongo inasafisha vidonda vya kwenye utumbo.
USHAURI WA KAMATI KWA ABOOD FM RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Abood FM Radio wanashauriwa
kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara

ya tasnia ya utangazaji wa habari ili kuweza kuepukana na kutenda
makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuusoma na kuutafakari kwa kina utetezi wa maandishi
uliowasilishwa na Uongozi wa Abood FM Radio, Kamati ya Maudhui
imeridhika pasi na shaka kuwa Abood FM Radio kupitia vipindi vyao vya
“Kibasi cha Ukurasa Mpya” na “Morning Special” wamekiuka Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu zifuatazo kwa
Abood FM Radio;

1. Wanapewa Onyo;

2. Wanatakiwa kuomba radhi kwa siku tatu (3) mfululizo kwa
wasikilizaji, kupitia vipindi vilivyotumika kutendea makosa.

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Mbili (TZS. 2,000,000.00) tu
watakayolipa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);



Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huy umesainiwa na:
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 14 - 2019/2020
DHIDI YA
MUM FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1

1.2

1.3

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Redio) kwa kituo cha MUM FM Radio kwa ajili ya kutoa

huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 04 Machi, 2020 kati ya saa 1.00 asubuhi na saa 4.00 asubuhi,
kituo cha MUM FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na
Maadili ya utangazaji wa habari kupitia kipindi cha “Ukweli wa Mambo”

kwa kurusha maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari.

Watangazaji wa kipindi cha “Ukweli wa Mambo” wanatuhumiwa
kuendesha kipindi bila kuzingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya
uandishi wa habari pale walipowaruhusu wasikilizaji kupiga simu na
kutoa maoni yao ambapo msikilizaji mmoja alipiga simu na kutoa tuhuma
zilizolishambulia Jeshi la Polisi Tanzania kwa kudai kuwa lilishindwa
kuwajibika baada ya baadhi ya wananchi wa Wilaya ya Hai kuvamia

mkutano wa Mbunge wa Jimbo la Hai, Mhe. Freeman Mbowe.



1.4

1.5
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2.0

2.1

2.2

Watangazaji walishindwa kuweka mizania ya habari hiyo kwa kuacha
kulitafuta Jeshi la Polisi ili liweze kutolea ufafanuzi wa tuhuma hizo,
jambo ambalo ni ukiukwaji wa Kanuni na Maadili ya Uandishi na

Utangazaji wa Habari.

Watangazaji wa MUM FM Radio walishindwa kuweka mizania ya habari

pale walipomuacha msikilizaji huyo azungumze maneno yafuatayo;

“ ....naitwa Salumu kutoka Iringa, mimi nataka kuchangia....kuna
mkutano jana ulifanyika katika jimbo la Mbowe, kuna vijana kama
50 walijitokeza ambao ni wa kike na wa kiume...Mbowe
anavyoingia kupanda jukwaani, vijana wakatokezea wakaanza
kupiga kelele wakasema utuambie ...stjui tunamtaka
Magufuli....wakavuruga mkutano ukasambaratika na mapolisi
wakafika pale kusambaratisha mvurugano ule, vijana wale
hawakukamatwa na kitendo cha kwenda kuingilia mkutano wa
mtu kwenda kuvuruga, hivi hao lengo lao ni nini si walikuwa
wanatakiwa wachukuliwe hatua na wakamatwe....ndio....mbona
wale vijana hawakukamatwa... vijana waliondoka na polisi wapo
na Mbowe... na Mwenyekiti wa CHADEMA aliwahi kusema kuna
watu wanaagizwa kuja kutuingilia kwenye shughuli zetu
tunazozifanya lakini ninyi mapolisi hamuwajui lakini mimi
nawajua na Mbowe alishatoa taarifa...na jana polisi wote
wanasema mimi sijui, mimi sijasikia kuhusu jambo hilo, kwahiyo ni
kitendo cha kuwavurugia sisi ili tuonekane wapinzani hawana
msimamo na wanajivuruga wenyewe....”’,

Vile vile, tarehe 04 Machi, 2020 kati ya saa 1.00 asubuhi na saa 4.00
asubuhi, kituo cha MUM FM Radio, katika kipindi cha “Ukweli wa
Mambo” kwenye kipengele cha “Magazeti” kinatuhumiwa kukiuka
agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe (Mb),
tarehe 03 Mei, 2017 ambalo linawataka watangazaji wa vituo vya Redio
na Televisheni kutosoma kwa undani maudhui yaliyopo katika magazeti
badala yake wasome vichwa vya habari pekee.

Kituo cha MUM FM Radio kimekiuka agizo hilo la Serikali kupitia kipindi
cha “Ukweli wa Mambo” kwenye kipengele cha “Magazeti” pale
mtangazaji alipokuwa akisoma kwa undani na kujadili habari mbali mbali
zilizoandikwa katika magazeti kinyume na agizo lililotolewa na Serikali.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kusoma na kuchambua kwa undani habari zilizoandikwa
kwenye magazeti, Kituo cha MUM FM Radio kinatuhumiwa kupuuza kwa
makusudi agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo tarehe 03 Mei, 2017.

Vile vile, kitendo cha kutangaza maudhui yasiyo na mizania ya habari,
Kituo cha MUM FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 16 na
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4.1

4.2

4.3

17(1) za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni), 2018, zinazosomeka kama ifuatavyo:-

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries;
where issues of public importance are discussed, reasonable effort is
made and reasonable opportunity is given to present a fair, accurate,
balanced and impartial view.

17.(1) Where the licensee allows the expression of personal views during
the programme, the audience shall be informed in advance and be given an
opportunity to respond to such views.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 14 Aprili, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa MUM
FM Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi dhidi ya
tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 16 Aprili, 2020, Uongozi wa MUM FM Radio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na J.S. Kachemela, Kaimu Mkurugenzi wa
Kituo.

UTETEZI WA MUM FM RADIO

Katika utetezi wao, Uongozi wa MUM FM Radio ulianza kusema kuwa
kwa takribani miaka kumi ya kuwa hewani, wamekuwa wakitangaza kwa
kuzingatia Sera ya Kituo na Kanuni za Utangazaji na kwamba hawajawahi
kukutwa na dosari yo yote. Walisema kuwa wamesikitika kwa matukio ya
ukiukaji wa utangazaji yaliyofanywa na haikuwa nia yao kueleweka hivyo.
Walidai kuwa walitegemea maelezo ya mtangazaji aliyoyatoa baada ya
maoni ya msikilizaji wao yangetosha kuondoa dosari iliyokuwepo kwenye
maoni ya msikilizaji huyo bila ya kuweka mizania kutoka Jeshi la Polisi.
Waliendelea kusema kuwa wanajutia kosa na kuahidi kuwa halitajirudia
tena.

Kuhusiana na tuhuma za kukiuka Agizo la Waziri, Uongozi wa MUM FM
Radio ulidai kuwa kipindi chao hakifanyi uchambuzi wa habari bali
wasikilizaji wao hutoa maoni juu ya habari zilizojiri kwa siku hiyo
wakiongozwa na mtangazaji. Hata hivyo, walisema wanasikitika kwa tatizo
lililotokea na kuahidi kuzidisha umakini ili kosa hili lisijirudie.

Walimalizia kwa kutoa shukrani kwa Kamati kwa kufuatilia matangazo
yao na kuwakosoa pale wanapokosea. Walisema kuwa wamepokea
ushauri na angalizo la Kamati na kuahidi kuyafanyia kazi mapungufu
yote yaliyojitokeza.
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TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba MUM FM Radio imetenda kosa la
kutangaza maudhui yasiyo na mizania ya habari kama ambavyo wamekiri
wenyewe, kinyume na Kanuni Na. 16 na 17(1) za Kanuni za Mawasiliano

ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa MUM FM Radio kuwa
walitarajia maelezo ya mtangazaji yangeondoa dosari iliyojitokeza hauna
msingi wo wote kwa sababu Sheria na Kanuni zinawataka wazingatie
mizania ya habari kwa kulipa nafasi Jeshi la Polisi kutoa ufafanuzi wa
tuhuma ambazo ziliibuliwa dhidi ya Jeshi hilo katika kipindi chao;

Pia, Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Kituo cha MUM FM Radio
kimekiuka kwa makusudi Agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo mnamo tarehe 03 Mei,
2017 jijini Mwanza kwa kusoma kwa undani maudhui ya habari
zilizoandikwa kwenye magazeti, kama ambavyo wamekiri wenyewe;

Kamati imeona kuwa hapakuwa na usimamizi makini wa maudhui
yaliyotangazwa na MUM FM Radio katika kipindi chao cha “Ukweli wa
Mambo” na hivyo kupelekea ukiukwaji wa Kanuni zilizotajwa hapo juu
pamoja na Agizo la Serikali.

USHAURI WA KAMATI KWA MUM FM RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa MUM
FM Radio kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa
Sheria, Kanuni na Maadili ya utangazaji wa habari na maagizo ya Serikali
katika kazi zao;

Pia, MUM FM Radio wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia
watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara ya tasnia ya Utangazaji wa
Habari ili kuweza kuepukana na kutenda makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kusoma na kutafakari kwa kina utetezi wa maandishi
uliowasilishwa na Uongozi wa MUM FM Radio, Kamati ya Maudhui
imeridhika pasi na shaka kuwa MUM FM Radio kupitia kipindi chake cha
“Ukweli wa Mambo” wamekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018 pamoja
na Agizo la Serikali la kutosoma habari za magazetini kwa undani.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa MUM FM
Radio;

1. Wanapewa onyo;



2. Wanatakiwa kuomba radhi kwa siku tatu (3) mfululizo kwa Jeshi la
Polisi Tanzania pamoja na wasikilizaji wao ambao waliathirika na
maudhui yao, kupitia kipindi chao kilichotumika kutendea makosa.

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00) tu
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);
Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani

wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 15- 2019/2020
DHIDI YA

PLANET FM RADIO

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA

KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI

YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1

1.2

1.3

1.4

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa kituo cha PLANET FM RADIO kwa

ajili ya kutoa huduma za uandaaji na utangazaji wa maudhui kwa njia ya
redio.

Tarehe 02/03/2020 kati ya saa 1.00 asubuhi na saa 4.00 asubuhi kituo cha
Planet FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya utangazaji
kupitia kipindi cha “Asubuhi Kamili’ kipindi hicho kilikuwa na maudhui yenye
kushabikia maovu na kuwafundisha watoto mbinu za kufanya wizi.

Watangazaji wa kipindi cha “Asubuhi Kamili’ walisikika wakijadili mada
kuhusu malezi ya watoto kwa familia tajiri ukilinganisha na familia masikini.
Uwasilishaji wa mada hiyo ulikuwa unatoa na kushabikia mbinu za wizi na
kusimulia namna ya kutekeleza mbinu hizo jambo ambalo linaweza kuwafanya
watoto kushawishika kuiga tabia mbaya ya wizi ambayo ni kinyume na maadili va
jamii,

Watangazaji wa Planet FM Radio walisikika wakishabikia vitendo hivyo
walipokuwa wakizungumza maneno yafuatayo;

“ ....natokea kwenye familia ya kimasikini, asubuhi tumeamka

hakuna chai hakuna kitu chochote kile, halafu sielewi na mazingira
hayaeleweki kabisa, nikapata ushawishi hivi ni kwanini nisiingie
chumba cha fulani kwenda kuiba na kwenda kuangalia kama kuna
kitu cho chote atakachokuwa amekiacha ndani kwake...ingawa

inahitaji maamuzi fulani...mwisho wa siku akazoea akazoea hivyo



1.5

1.6

b7

1.8

1.9

akashikwa, ataonekana huyu mtoto ni mdokozi....na taratibu wizi
unakunyemelea nyemelea hapeo.......l1akini pia upande wa pili kila
siku nilishazoea naenda shule, nakuta hela imewekwa mezani pale
hela ya matumizi, na kwenye familia nyingine sasa naenda shule
sikosi sh. 10,000 naikuta mezani lakini siku ya kwanza, naamka
pale mezani aidha baba au mama hawajaacha hela nitaenda shule
kibishi, siku ya pili hajaacha pia, siku ya tatu hajaacha, hivi kwa
nini nisiingie chumbani kwa mzee nianze kusachi mfukoni maana

nimeshazoea mazingira naenda shule na kiasi Julani cha fedha.....”,

Aidha, Mnamo tarehe 06/03/2020 kati ya saa 1.00 asubuhi na saa 4.00 asubuhi,

Kituo cha Planet FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya
utangazaji kupitia kipindi cha “Asubuhi Kamili” kwa kurusha maudhui bila ya
kuzingatia mizania ya habari.

Watangazaji wake walikuwa wakitoa maudhui ya kuegemea upande mmoja na
yenye kuashiria kumshambulia Mhe. Mwita Waitara ambaye ni Naibu Waziri
TAMISEMI na Mbunge wa jimbo Ia Ukonga kwa kitendo chake cha kutangaza nia
ya kugombea Ubunge katika Jimbo la Tarime Vijijini kuchuana na Mhe. John
Heche bila ya kumpa nafasi mhusika kuzitolea ufafanuzi tuhuma hizo.

Watangazaji wa Planet FM Radio walianza kusoma taarifa ambayo ilikuwa na
maoni yanayohusu Wazee wa CCM katika Mkoa wa Mara juu ya uamuzi wa
Mheshimiwa Waitara kutangaza nia ya kugombea Ubunge katika jimbo la Tarime
Mkoani Mara.

Watangazaji wa Planet FM Radio walihoji na kutoa maoni yao binafsi kama vile ni
wasemaji wa vyama vya siasa na kusema CCM kuna makundi mengi na bado
hayajaisha na yatasababisha wapinzani kuchukua majimbo mengi. Pia
waliendelea kuhoji ni kwa nini Mheshimiwa Waitara ameamua kuondoka katika
Jimbo la Ukonga na kwenda kumchokoza Mheshimiwa Heche.

Watangazaji walisikika wakitoa tuhuma hizo walipokuwa wakizungumza maneno
yafuatayo:

“ ...Tangu atangaze kugombea Ubunge Tarime vijijini amesababisha
mpasuko mkubwa ndani ya chama hicheo..... Waitara anadhani bado yupo
CHADEMA tunaomba Mheshimiwa Rais huyu kijana anatuharibia
chama....kwa hiyo huko Mara kumekucha tayari, na hili ambalo
limezungumzwa na Wazee la kuwepo kwa makundi «..smiongoni mwa kitu
ambacho kiliwaponza CCM katika uchaguzi wa mwaka 2015 ni uwepo wa
makundi ndani ya chama chao, kilisababisha upinzani ukapata nguvu kwa
asilimia kubwa sana na pia kuibuka na ushindi katika baadhi ya maeneo
ya majimbo ya ubunge na madiwani, na haya makundi si kwamba
yameisha na ndio maana mpaka leo hii wapinzani wanakwambia ya
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kwamba, sisi tuna uwezo wa kushinda majimbo mengi ya Ubunge kwa
sababu kule CCM bado....kwani huyu Mwita Waitara kwanini asigombee
huko Ukonga, kwanini aende kumchokoza Heche....Waitara amekuwa na
vita ya maneno pamoja na Mbunge wa Tarime vijijini Mheshimiwa John
Heche,...kwa hiyo kilichopo hapa kwamba tukomeshane...

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwamba, kitendo cha kuendesha kipindi chenye maudhui yanayoshabikia
na kufundisha mbinu za wizi kwa watoto, pamoja na kurusha maudhui
yasiyokuwa na mizania ya habari, Planet FM Radio inatuhumiwa kukiuka
Kanuni Na. 12(1) (@), (d), 16 na 17(1) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:-

12.-(1) A content services ficensees shall-

(@) ensure that 'due care is exercised in order to avoid content which
may disturb or be harmful to children;

- (d) protect children from negative influences.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, Jactual programmes and documentaries;
where issues of public importance are discussed, reasonable efforts IS
made and Reasonable opportunity is given to present q Sfair, accurate,
balanced and impartial view.

17.- (1) Where the licensee allows the expression of personal views during
the programme, the audience shall be informed in advance and be given
an opportunity to respond to such views. .

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 26 Mei, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Planet
FM Radio, wito wa kuwasilisha mbele ya Kamati maelezo au utetezi wao
wa kimaandishi ni kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria kwa tuhuma
hizo.

Tarehe 01, Juni, 2020, uongozi wa Planet FM Radio ulituma utetezi/maelezo
ya kimaandishi juu ya tuhuma za kukiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018. Utetezi/maelezo
hayo ya kimaandishi yalikuwa yamesainiwa na Bw. Bismass Shila, Mhariri

wa Kituo cha Planet FM Radio.

MAELEZO YA UTETEZI YA PLANET FM RADIO

Katika Utetezi/maelezo hayo ya kimaandishi Uongozi wa Planet FM Radio
uliiambia Kamati kuwa unakiri kutokea kwa makosa hayo ya kukiuka
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Bw Shila alidai kuwa walichukua hatua za kuwaita kwenye kikao cha
nidhamu Watangazaji wa kipindi husika ambapo baada ya kuelezwa
makosa yao walikiri kosa hilo na kuomba radhi ili wasamehewe.

Aidha Bw Shila aliendelea kudai kuwa katika kosa la pili lililofanyika tarehe
6/03/2020 la kutoweka mizania ya habari lilitokea kwasababy walichelewa

kupata mawasiliano kwa njia ya Simu ya mkononi ya Mhe. Naibu Waziri
TAMISEMI.

Vile vile, Bw Shila aliendelea kusema kuwa hata watangazaji wa kipindi
husika waliandika barua za kuomba radhi.

Alimalizia kusema kuwa Kituo chao si cha waty wajeuri
wanaokiuka,Sheria na Kanuni za Utangazaji wa Habari na kusema kosa

TATHMINI YA KAMATI

Baada ya kusoma na kuzingatia utetezi wa Planet FM Radio Kamati ya
Maudhui imebaini kwamba Planet FM Radio kupitia  kipindi hicho

maovu na yanayowafundisha watoto mbinu za kufanya wizi kinyume na Sheria,
Kanuni, weledi, miiko na maadili ya uandishi na utangazaji wa habari;

Vile Vile, Kamati imeona kuwa kwa kutozingatia mizania ya Habari Planet
FM Radio imeleta uchonganishi baina ya Naibu Waziri na wananchi.

Kamati imeona madai ya kuwa makosa hayo ni mara ya kwanza na
yalitokana na watangazaji wa kipindi hicho kujisahau hayana mantiki kwa
sababu Watangazaji makini wanatakiwa kuzingatia wakati wote weledi na
Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari.

UAMUZI WA KAMATI

Hivyo Basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka 2017,
Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Planet FM Radio;

4



1. Wanapewa Onyo Kali

2. Wanatakiwa kumwomba radhi Mhe Naibu Waziri, Mwita Waitara,
kupitia kipindi kilichotumika kutendea kosa hili; na

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Mbili na Laki tano (TZS.
2,500,000.00) tu, itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA).
Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini
na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Jo ’é,ph Method Mapunda
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Jacob Gregory Tesha....
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 17 - 2019/2020
DHIDI YA
ENTERTAINMENT FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1|

1.2

1.3

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya huduma ya Utangazaji

wa Maudhui kwa njia ya Redio kwa kituo cha ENTERTAINMENT FM
RADIO.

Tarehe 17 Machi, 2020, kituo cha ENTERTAINMENT FM RADIO, katika
kipindi chake cha “Joto Ia Asubuhi” kilichorushwa kati ya saa 12.00
asubuhi na saa 4.00 asubuhi, kinatuhumiwa kutangaza maudhui yenye
viashiria vya kukejeli na kupotosha Jamii ili iuone ugonjwa hatari wa
homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya Corona (COVID-19)
kuwa wa kawaida na sio hatarishi kinyume na maelekezo yaliyotolewa na

Ifuatayo ni nukuu ya sehemu ya maudhui hayo:-

“Coronaa kwamba ilee corona yaani we ndo ugonjwa
Saana...wamekuja Ebola hapa wamegonga mwamba kaja kaswende
kaja ukimwi kaja...mi nakupa taarifa tu kwamba usijejikuta
kwamba ndo ileee yaani kwamba we ndo ule wugonjwa
Saanaa...yaani kwamba we ndo Coronaa...sikiliza kuna magonjwa
mengi yamekuja bongo kuna Ebola kuna.... usijifanye we ndo
ugonjwa saanaa”

Aidha, kituo cha ENTERTAINMENT FM RADIO katika kipindi chake
hicho cha “Joto Ia Asubuhi” kinatuhumiwa kuendesha mjadala juu ya
utunzaji wa mazingira ambao ulilenga kulidhihaki na kulishutumu
Baraza la Usimamizi wa Mazingira la Taifa (NEMC) kwa madai ya
kushindwa kutekeleza majukumu yake, bila kutoa nafasi kwa NEMC
kutoa ufafanuzi wa tuhuma hizo.



1.4

2.0

2.1

Vile vile, kituo cha ENTERTAINMENT FM RADIO kiliendesha mjadala
huo bila ya kuzingatia mizania baada ya kushindwa kuushirikisha
uongozi wa NEMC ili waweze kulithibitisha na kulitolea ufafanuzi/maoni
suala hilo, jambo ambalo nj kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni),

Ifuatayo ni sehemu ya mjadala katika kipindi hicho:-

“NEMC wamekaa kama watoto wakiwa wako katikati yani
hawajielewi tu, wanapambana na mazingira yao. NEMC hatuwezi
kuilaumu chombo kipo miaka mingi sana lakini ni chombo

11(1) (a), (c), na 112) (2], 16.:29 (b) na 30 za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)

2

Kanuni tajwa zinasomeka kama ifuatavyo:-

11.4(1) A licensee shall ensure that the pbrogramme and its
presentation-
(@) upholds national Sovereignty, national unity, national
interest, n ational security and Tanzania’s economic
interests;
(c) observes good taste and decency;

(2) A licensee shall not broadcast any matter which-
(9) communicate a message to viewers or listeners which is
likely to influence their minds without their being aware of
what has occurred.

16. A content service licensee shall ensure that, during the
bresentation of current affairs programme, factual programmes and
documentaries; where issues of public importance are discussed,
reasonable effort is made and reasonable opportunity is given to
present a fair, accurate, balanced and impartial view.

29.- A content services licensee shall-
(b) refrain from using language meant to mislead or
unnecessarily cause alarm and despondency;




3.0

3.1

3.2

4.0

4.1

4.2

4.3

4.4

30. A Jree-to-air content services licensee shall ensure that any
commentaries that are broadcast, whether the comments are made

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZL.

Tarehe 26 Mei, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa
ENTERTAINMENT FM RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi wa maandishi

Tarehe 01 Juni, 2020, Uongozi wa ENTERTAINMENT FM RADIO
uliwasilisha utetezi Wao wa maandishi uliosainiwa na Bwana Mohamed
Lukwili, Meneja Mkuu wa kituo hicho.

UTETEZI WA ENTERTAINMENT FM RADIO

waliyodhamiria.

Uongozi huo uliielekeza Kamati katika moja ya Kanuni za utafsiri wa
kisheria, “Golden Rule” ambayo hutumika mahali ambapo tafsiri halisi /ya
wazi, “Literal rule” inaweza kupotosha maana na nia iliyodhamiriwa na
chombo kilichotunga Sheria husika. Pia, walielezea kesi ya “Sigsworth
[1935] Ch 89 ambayo kijana alimuua mama yake ambaye alikuwa

hajaandika wosia na kisha kutaka kurithi malj zake zote. Katika kesi hii,
Sheria ilikuwa wazi kuwa haikuwa haki kwa kijana huyo kunufaika

lliyotumika katika maudhui yao ililenga kuituliza jamii ili ipunguze
hofu/woga dhidi ya ugonjwa wa COVID-19.

Kuhusiana na tuhuma za kutozingatia mizania katika maudhui
waliyoyatangaza kuhusu NEMC, Uongozi huo ulijitetea kuwa hayo
yalikuwa maoni yao ya haki (fair comment) dhidi ya utendaji wa NEMC
kwa sababu wamekuwa wakiwapa muda wa bure wa hewani mara
kadhaa kwenye kipindi chao cha “Mezani Show” na hivyo wanaunga
mkono kazi za NEMC na habari hiyo haikuhitaji maoni ya NEMC.



5.0 TATHMINI YA KAMATI

5.1

5.2

3.3

5.4

3.5

5.6

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba ENTERTAINMENT FM RADIO
imefanya kosa la kutangaza maudhui yenye viashiria vya kukejeli na
kuipotosha jamii kuhusy ugonjwa hatari wa COVID-19 kinyume na Kanuni
Na. 11(1) (a), (c), na 11(2) (g), 29 (b) na 30 za Kanuni za Mawasiliano ya

Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni),
2018;

Kamati imeona kwamba maudhui waliyotangaza ENTERTAINMENT FM
RADIO yalilenga kuihamasisha jamii kutochukua tahadhari dhid; ya
ugonjwa wa COVID-19, hivyo ililenga kuzorotesha Juhudi za Serikali katika
kupambana na ugonjwa wa Corona;

Kamati imeona kuwa Kanuni ya tafsiri ya Sheria (Golden Rule) na kesi
zilizonukuliwa na ENTERTAINMENT FM RADIO hazina mashiko katika

Pia, Kamati ya Maudhui imebainj kwamba ENTERTAINMENT FM RADIO
imefanya kosa la kutangaza maudhui yasiyozingatia mizania katika
Utangazaji wa Habari, kinjume na Kanuni Na. 16 ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 20 18;

Kamati imeona kuwa utetezi wa ENTERTAINMENT FM RADIO kuwa
wamekuwa wakiwapa NEMC muda wa hewani bure katika kipindi chao cha
“Mezani Show”, na kwamba yale yalikuwa maoni ya haki yasiyohitaji

ufafanuzi wa NEMC, hauna msingi wo wote kwa sababu ni wazi kuwa

Habari kwa kuwahoji NEMC ili watolee ufafanuzi tuhuma hizo wakati
kipindi kinarushwa,



6.0

7.0

3.

USHAURI WA KAMATI KWA ENTERTAINMENT FM RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati ya Maudhui inaushauri
Uongozi wa ENTERTAINMENT FM RADIO kuhakikisha unawapatia
watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara ya Uandishi na Utangazaji
wa Habari ili waweze kuwa makini na mabhiri katika kazi zao

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuusoma na kuutafakari kwa kina utetezi wa maandishi
uliowasilishwa na Uongozi wa ENTERTAINMENT FM RADIO, Kamati ya
Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa ENTERTAINMENT FM RADIO
kupitia kipindi chao cha “Joto Ia Asubuhi” kimekiuka Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni), 2018.

Hivyo, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa
ENTERTAINMENT FM RADIO;

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanatakiwa kuomba radhi kwa siku tatu (3) mfululizo kwa NEMC
na wasikilizaji wao ambao waliathirika na maudhui yao, kupitia
kipindi kilichotumika kutendea makosa.

3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00) tu
watakazolipa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Jos€ph Method Mapunda
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO

TANZANIA, DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 19- 2019/2020
DHIDI YA
AYO TV TZA COMPANY LIMITED

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ilitoa lesenij ya kutoa maudhuj
mtandaoni kwa AYO TV TZA COMPANY LIMITED T/A AYO TV, kwa
ajili ya kuchapisha na kutangaza habari mbalj mbali mitandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 20 18, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma ye yote wa maudhui mitandaonj atakayekiuka

Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

Tarehe 17/03/202 0, AYO TV TZA COMPANY LIMITED kupitia chanelj
yake ya YouTube, inatuhumiwa kuchapisha na kutangaza taarifa yenye
viashiria vya kejeli na upotoshaji juu ya ugonjwa wa homa kalj ya
mapafu unaosababishwa na virusi vya Corona (COVID-19) wakati Taifa
likiwa katika mapambano makali dhidi ya ugonjwa huu hatari. Vile vile
maudhui hayo yalikuwa na viashiria vya kibaguzi yakiwadhalilisha
baadhi ya watu katika Jjamii.




1.4 AYO TV TZA COMPANY LIMITED T/A AYO TV ilitangaza habari hizo
bila kuzingatia Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishj wa
Habari kwa sababu mmiliki/mhariri  wa chaneli  hiyo

aliweka / alichapisha picha jongefu iliyomuonesha msanii Rashidi

wa kuathiriwa na maambukizi ya Virusi vya homa kali ya mapafu ya

Corona kuliko Waafrika kwa sababu ya mfumo Wa pua zao zilivyo.

1.5 Katika picha jongefu hiyo Mtangazaji wa chanel; ya AYO TV TzA
COMPANY LIMITED alionekana akimhoji msanij Rashidi Abdallah
Mohamed Makwiro marufu kama Chid Benzi aliyesikika akizungumza

maneno yafuatayo;

ni tatizo, mfano wazungu au vipi bwana, watu wa Asia kulee au
vipi bwana, ila sisi Waafrika ambao unaweza ukakamua hivi
kikatoka kitu kama keki hivi.... Corona inanipitia wapi corona
hapiti kokote, lete Corona, lete Pajero, lete Rava4 vyote eeeh
nakaa navyo naviendesha vizuri tu.., eeh bwana tumemaliza
kuhusu corona nahisi hapo”

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

5.-(1) For the burpose of these Regulations, an online content provider
shall have the obligations to-

(@) Ensure that online content is safe, secure and does not
contravene the provisions of any written law;

12.-Online content Services provider shall not publish-




(k)  Content that uses bad language including-

() false content which is likely to mislead or deceive the public
unless where it is clearly pre- stated that the content is —

(i) satire and parody

(it)  fiction; and

(ii})  where it is Preceded by q Statement that the content
is not factual

3.0 WwWITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

3.1 Tarehe 26 Mei, 2020, Kamati ya Maudhui ilinandikia uongozi wa AYQ

3.2  Tarehe 01 Juni, 2020, Uongozi wa AYO TV TZA COMPANY LIMITED
T/A AYO TV ulituma utetez; /maelezo ya kimaandishi juu ya tuhuma
za kukiuka Kanuni zg Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhuj
ya Mtandao), 2018. Utetezi/maelezo hayo ya kimaandishi yalikuwa
yamesainiwa na B, Millard Ayo, Mkurugenzi Mtendaji wa AYO TV
TZA COMPANY LIMITED.

4.0 MAELEZO YA UTETEZI YA AYO TV TZA COMPANY LIMITED

4.1 Uongozi wa AYO TV 1TzA COMPANY LIMITED, Kwenye

ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018 ilimwita
mtangazaji aliyefanya mahojiano na Msanii Abdallah Mohamed
Makwiro (Chid Benzi) ambapo mtangazaji huyo alidaj kuwa
hakumhoji Chidi Benzi juu ya halj ya Korona nchini Tanzania



4.2

4.3

4.4

5.0

< |

5.2

kwasababu wakati akimhoji Bw Chid Benzi ugonjwa wa Corona

haukuwa umeingia nchini Tanzania.

Aidha, katika maelezo hayo Bw Ayo aliiambia Kamati kuwa mtangazaji
aliyefanya mahojiano hayo alikuwa akimuuliza Chid Benzi juu ya hali
ya Corona huko nchini Afrika Kusini ambko ndiko alikokuwa na hivyo
Chid Benzi alijibu kwa uelewa wake.

Hali kadhalika, Bw Ayo, aliendelea kusema kuwa pamoja na hayo
anaishukuru Kamati ya Maudhui ya TCRA kwa kuwapa taarifa na
kuainisha walichokikosea hivyo wamejifunza jambo na wanaahidi
halitatokea tena.

Hivyo Bw. Ayo alimalizia kwa kusema kuwa uongozi wa Ayo TV TZA
COMPANY LIMITED ulifanya kikao na mtangazaji husika na
kumtahadharisha juu ya kilichotokea kisha kumkumbusha juu ya
miongozo sahihi ikiwemo kuzingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili
ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, wakati anapofanya kazi zake ili
kuepusha kujirudia kwa kosa kama hilo. Hivyo basi wamejifunza na

wataongeza umakini katika kazi zao.

TATHMINI YA KAMATI

Baada ya kupitia kwa umakini maelezo ya AYO TV TZA COMPANY
LIMITED Kamati ya Maudhui imebainj kwamba AYO TV TzZA
COMPANY LIMITED imechapisha maudhui yenye lengo la kupotosha
na bila kuzingatia Sheria, Weledi, Miiko na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari unaomtaka mwandishi kuwa makini katika

kutangaza Habari.

Kamati imeona madai kuwa walimhoji Chid Benzi juu ya hali ya Corona
nchini Afrika Kusini kwa vile alikuwa ametembelea huko hayana uzito

wala msingi wo wote kwa kuwa msanii huyo si mtaalamu wa afya



5.3

5.4

5.5

5.6

6.0

(physiology) hivyo kuweza kutolea maoni suala la kitaaluma linalohitaji

mtu aliyebobea katika taaluma husika.

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa AYO TV TZA COMPANY
LIMITED kama chombo cha habari cha kuaminika na chenye hadhi,
kimefanya kosa la kuchapisha maudhui yenye kupotosha jamii na
yenye kuleta hisia za kibaguzi kwa ujumla katika kupambana na
ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusj wa corona
(COVID-19).

AYO TV TZA COMPANY LIMITED ilitakiwa kuwa makini na kuzingatia
Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi wa Habari kwa
kuangalia athari ya habari waliyochapisha ambayo kwa taswira yake,
inadhoofisha jitihada za Serikali katika kupambana na Jjanga hili la
ugonjwa wa homa kali ya Mapafu inayosababishwa na Virusi wa
Corona (COVID-19) pale inapochapisha habari za mzaha juu ya

ugonjwa huo.

Habari hiyo ilikuwa na athari ya kuiaminisha jamii kuwa watu wenye
pua fupi hawaathiriki na ugonjwaa huo hivyo kuweza kupuuza
maagizo yanayotolewa na Wizara ya Afya na wataalamu wa afya

kuhusu kujikinga na ugonjwa huu hatari.

Kamati imepokea taarifa ya hatua iliyochukuliwa na AYO TV TZA
COMPANY LIMITED baada ya kosa kutendeka na kubaini kuwa hatua

hizo hazikusaidia kuzuia kosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kupitia kwa umakini na kutafakari kwa kina maelezo ya
utetezi yaliyotolewa na Uongozi wa AYO TV TZA COMPANY LIMITED,
Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa AYO TV TZA
COMPANY LIMITED kupitia chaneli yake ya You Tube imekiuka
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya

Mitandaoni), 2018 kama zilivyoainishwa hapo juu.



TZA COMPANY LIMITED :-

1. Wanapewa Onyo Kali

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huy kwenye Baraza 1a Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - F CT) iko wazi ndanij ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bw. Abdul Ramadhani Ngarawa

Bw. Derek Kaitira Murusarm. =55

Bw. Jacob Gregory Tesha...,.. - wieon =
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 20 - 2019/2020

DHIDI YA
CLOUDS TELEVISION

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Tarehe 19/04/2020, saa 3.00 usiku, kituo cha Clouds Television
kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya utangazaji kupitia kipindi
cha “Ng’ari Ng’ari’. Kipindi hicho kilikuwa na maudhui yenye kuegemea
upande mmoja na kushindwa kuweka mizania.

1.2 Mtangazaji wa kipindi cha “Ng’ari Ng’ari” Bi. Sakina Lyoka aliendesha
kipindi bila kuzingatia Weledi, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari, pale alipokuwa akifanya mahojiano na Bi. Mariam
Yahya kuhusu mgogoro wa familia juu ya mali ambazo ziliachwa na
marehemu mume wake na watu kutaka kumdhulumu. Mtangazaji alisikika
akitoa maoni ya upande mmoja kutoka kwa Bi. Mariam Yahya ambaye
alitoa shutuma juu ya Mkuu wa Wilaya ya Arusha.

1.3  Mtangazaji alisisitiza kwamba Bi. Mariam Yahya alishindwa kupata haki
yake ya kumiliki mali zilizoachwa na marehemu mume wake kwa sababu
kuna watu ambao walienda kuongea na Mkuu wa Wilaya ya Arusha na
hivyo kusababisha kutopatikana kwa msaada kutoka kwa kiongozi huyo.
Mtangazaji alifanya hivyo bila kupata ufafanuzi kutoka kwa Mkuu wa
Wilaya husika.

1.4 Mtangazaji wa Clouds Television alisikika akizungumza maneno
yafuatayo;

“..Mkuu wa wilaya ya Kinondoni hapa amemsaidia sana; akaenda
kwa Mkuu wa Wilaya ya Arusha, huko kwa Mkuu wa Wilaya ya
Arusha ndo hakupata, alipata mwanzo support vizuri lakini kufika
pale huwa hao wanaomdhulumu hao wakaenda kwa Mkuu wa
Wilaya ya Arusha wameongea nini hatujui lakini sasa ule msaada

1



2.0

2.1

3.0

3.1

4.0

kel

waliokuwa wanataka kupewa na Mkuu wa Wi laya ya Arusha hakuna
tena. Analia yuko na wanae hana kitu cha kula mimi shahidi sababu
nimewaona hata watoto wake mkate unawashinda”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kuendesha kipindi chenye kutoa shutuma dhidi ya Mkuu wa
Wilaya ya Arusha na kushindwa kutoa nafasi ya kumsikiliza ni kinyume na
Kanuni za Utangazaji. Kituo cha Clouds Television kinatuhumiwa
kukiuka Kanuni Na. 11 (2) (e), 16 na 35 za Mawasiliano ya Kielektroniki na

Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018,
zinazosomeka kama ifuatavyo:-

11(2) A licensee shall not broadcast any matter which-

(e) is indecent, obscene, false, menacing or otherwise offensive in

character;
16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view;

35. A licensee shall ensure that investigative reports are balanced, accurate,
fair and complete.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 26 Mei, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa Clouds
Television, wito wa kuwasilisha mbele ya Kamati maelezo au utetezi wa
kimaandishi kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria kwa tuhuma hizo.

Tarehe 01, Juni, 2020, Uongozi wa Clouds Television ulituma
utetezi/maelezo ya kimaandishi juu ya tuhuma za kukiuka Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018. Utetezi/maelezo hayo ya kimaandishi yalikuwa
yamesainiwa na Bw. Sebastian Maganga, Mkuu wa Maudhui wa Clouds
Television.

MAELEZO YA UTETEZI YA CLOUDS TELEVISION

Kwenye Utetezi/maelezo hayo ya kimaandishi Uongozi wa Clouds
Television uliilambia Kamati kuwa unakiri kutokea kwa ukiukwaji wa
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni), 2018 katika kipindi cha Ng’ari Ng’ari.
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Uongozi wa Clouds Television ulidai kuwa baada ya kugundulika kwa
tatizo hilo ulimwandikia barua mtangazaji wa kipindi pamoja na
Mtengenezaji (producer) wa kipindi husika, ili kutoa maelezo yao ni kwa
nini wasichukulie hatua za kinidhamu kutokana na makosa
waliyoyatenda.

Aliendelea kudai kuwa baada ya kugundulika kwa tatizo hilo, Mkurugenzi
Mkuu wa Clouds Television, Bw Joseph Kusaga alimtafuta Mkuu wa
Wilaya ya Arusha kumwomba radhi kwa kosa hilo.

Aidha katika maelezo hayo Uongozi wa Clouds Television uliendelea
kueleza kuwa Kituo kilimuomba radhi Mkuu wa Wilaya ya Arusha kupitia
tarifa ya habari iliyorushwa tarehe 21/04/2020. Vile vile tarehe 25, Aprili
2020 Mtangazaji husika, Bi Sakina Lyoka alimwomba radhi Mkuu wa
Wilaya ya Arusha.

Uongozi wa Clouds Television, ulimalizia kwa kuiomba radhi Kamati ya
Maudhui na TCRA kwa ujumla kutokana na kosa lililojitokeza na kuahidi
kuwa watajirekebisha ili kusijitokeze tena kosa kama hilo.

TATHMINI YA KAMATI

Baada ya kupitia utetezi wa Clouds Television, Kamati ya Maudhui
imebaini kwamba Clouds Television imekiri kuwa kwenye Kipindi hicho
ilitangaza maudhui yenye kuegemea upande mmoja na kushindwa kuweka
mizania kinyume na Sheria, Kanuni, Weledi, Miiko na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari.

Kamati imetafakari madai ya Mkurugenzi Mkuu wa Clouds Television Bw
Joseph Kusaga, kuwa alimtafuta Mkuu wa Wilaya ya Arusha Mjini na
kumwomba radhi kwa jambo hilo, na kuwa walichukua hatua ya
kumwomba radhi Mkuu wa Wilaya ya Arusha Mjini kupitia taarifa ya
habari, haina uzito kwa sababu haiondoi ukweli kuwa kosa lilifanyika.

Vile vile, hatua zinazodaiwa kuchukuliwa na uongozi wa Clouds Television
zimefanyika baada ya Kituo cha Clouds Television kupokea mashtaka
toka Kamati ya Maudhui juu ya ukiukwaji wa Kanuni za Utangazaji.

Kamati pia imebaini kuwa Mtangazaji alijitwisha nafasi ya Mlalamikaji
(mhojiwa) na kutoa shutuma zenye kuegemea upande mmoja bila kutafuta
ukweli wa tuhuma hizo kutoka kwa mtuhumiwa ili aweze kutolea ufafanuzi
tuhuma hizo jambo ambalo ni kinyume na Sheria Kanuni, weledi na
maadili ya uandishi na utangazaji wa habari.



6.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kupitia na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa Clouds Television, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na
shaka kuwa Clouds Television kupitia kipindi chao cha “Ng’ari Ng’ari”
imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo Basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka 2017,
Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Clouds Television;

1. Wanapewa Onyo Kali

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Mbili na Laki tano (TZS.

2,500,000.00) tu, itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA).

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 12 Juni 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki

Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini
na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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DHIDI YA

WASAFI MEDIA ONLINE TV

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
MTANDAONI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa Wasafi Media Online TV kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mitandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mtandaoni au Sheria nyingine.

1.3 Tarehe 22 Juni, 2020, Wasafi Media Online TV, kupitia Chaneli yake ya

- YouTube inatuhumiwa kuchapisha maudhui yenye kichwa cha habari

Women Matters ambayo yalijaa lugha za matusi na yenye kushabikia
vitendo vya ngono.

1.4 Wasafi Media Online TV ilitangaza habari hizo bila kuzingatia Weledi,
Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi wa Habari kwa sababu mhariri wa
Chaneli na Mitandao hiyo ya kijamii alichapisha picha jongefu ambayo
Mtangazaji pamoja na washiriki walijadili na kushabikia wajibu wa
mwanaume na mwanamke kukatika kiuno katika kufanya tendo la ndoa.



Katika maudhui hayo, mtangazaji wa Wasafi Media Online TV aliendesha
mjadala/mahojiano na wageni waalikwa ambao ni Aunt Sadaka na
Hadija Kopa na walikuwa wakijadiliana kama ifuatavyo:

Mtangazaji: Jamani kipindi kinaitwa Women Matters, jamani kuna kiclip
kimoja nimekiona kabla hata sijafungua shoo na kuanza.

Unajua wanawake huwa tunafanyaga kuwafunda, tunawaambia
ukienda kwa mume wako kaa vizuri, ukienda kwa mume wako, hizi
ndizo style za kufanya, jamani heee dunia mwenzangu imeharibika,
kuna wanaume wanaofunda wanaume wenzao.

Yani nimeona yaaani yaniii, nimeona mwanaume anakatika kabisa eti
anamfundisha mwanaume mwenzie.

Aunt Sadaka:

Lily dunia haijaharibika nooooo, naomba ubadilishe maneno yako dunia
haijabadilika ndio sawa, amegundua kuwa wanawake tunafundishwa
halafu wanaume wakifika kule wanaenda kutwanga mahindi.

Lilian:
Lakini kwani kazi ya mwanaume ni nini? Ni kutwanga mahindi
mwanamke ndo inabidi ushughulike thats what I think.

Kazi ya mwanaume yeye ni kufanya ni kushughulika sehemu moja
mwanamke ndo inabidi...

Lilian:

Mimi nimefundishwa kwamba mwanamke yako mara sijui ukatike, sijui
mara ujishughulishe hivi, mara ulie hivi mwanaume yeye ni
kushughulika yeye anaingia na kutoka, anaingia na kutoka.

Hadija Kopa:
Vizazi vitashuka, ingekuwa hivyo hospitali vizazi vingekuwa vimeshuka
na tungefanyiwa oparation ya vizazi.

Lilian:
Mambo ya bedroom guys mwanaume hafundishwi ishu za bedroom,
unamfundishaje mwanaume vitu vya bedroom.

Hadija Kopa:
Asa mwanaume asiyejua vitu vya bedroom we utakuwa na raha ya
tendo.

Lilian:
Mwanaume ameshatengenezwa hivyo na Mwenyezi Mungu tayari kitu
kiko nje. :

Hadija Kopa:
Basi na sie tushatengenezwa tukae kama gogo  vile,
tumeshatengenezwa.
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2.0

Ndo maana, unasikia Bi Hadija, da Lily wanakwambia mwanamke
nyonga, mwanaume mapanga boi

Hadija Kopa:
Eeeh kabisa mwanamke nyonga mwanaume mapanga boi
Mwanamke unakatika nyonga mwanaume panga boi.

Lilian:

Tukiwa kama wanawake jamani, ukikutana na mwanaume
anayekatika namna ile na ukikutana na mwanaume anayeingia na
kutoka, kwako wewe kuna tofauti?

Kuzunguuka ni kazi ya mwanamke jamani.

Vaileth:
Raha ya mapenzi, mume afanye mke afanye aende kushoto urudi kulia,
aende juu urudi chini.

Pia, tarehe 15 Julai, 2020, Wasafi Media Online TV, kupitia Chaneli yake
ya YouTube inatuhumiwa kuchapisha na kutangaza maudhui yenye
lugha ya kuwakebehi wagombea mbali mbali ambao walikwenda
kuchukua fomu za kugombea viti vya Udiwani na Ubunge. Watangazaji
walisema walichukua nafasi ya kuwafanyia Kampeni wagombea mbali
mbali waliojitokeza kuchukua fomu bila ya kuzingatia mizania.
Watangazaji waliongea maneno yafuatayo:

..... ebana tumpongeze Babu Tale, babu talent..ambapo tunaweza kusema
kwamba ametoka kufiwa na mkewe, lakini ni kitu ambacho alikwisha
kiwekea nia kwa muda mrefu sana, alifiwa na mkewe na yupo katika
kipindi kigumu lakini naamini Watanzania watasimama na Babu Tale...na
Kusini Mashariki kupitia CCM, Morogoro vijijini kule kule kwenye msiba
ambapo mlienda.. . hatujaanza kampeni lakini tunaangalia kila mtu
anachostahili apewe haki yake...babu tale kama ameweza kumuongoza
mtoto wa Tandale, Diamond Plathumz, kamtoa Tandale akiwa kijana
mdogo, kamleta kwenye Game la Muziki, kamtengenezea kijana wa
Kitanzania kutoka sifurionea mpaka bilionea, anashindwaje kuongoza
jimbo...

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kuchapisha na kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na

- staha na yenye kushabikia vitendo vya ngono na kuwafanyia baadhi ya

wagombea kampeni, Wasafi Media Online TV inatuhumiwa kukiuka
Kanuni Na. 7(1) (a) na (b); 12 (b) na (k) (i) (ii), za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018 na Kanuni Na.
19(b), 19(e) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Televisheni),2018. Kanuni tajwa zinasomeka
kama ifuatavyo:
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7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting
over the public internet with the objective of informing, entertaining
and educating the public shall adhere to the following conditions:

(a) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-
(b) obscene content;
(k) Content that uses bad language including-
(i) the use of disparaging or abusive words which is calculated to
offend an individual or a group of persons;

19. During election period content service provider shall-

(b) provide equitable coverage and opportunities to candidates
participating in an election for the President, member of parliament
or local government;

(e) have the responsibility to treat all political parties and contestants
equitably and facilitate fair play;

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui ya Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania iliuandikia uongozi wa Wasafi Media Online TV, wito wa
kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati
ya Maudhui kujieleza kuhusu tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 07 Agosti, 2020, Uongozi wa Wasafi Media Online TV uliwasilisha
utetezi wa maandishi uliosainiwa na Jamal Mustapha Muyeya,
Mkurugenzi na Msimamizi wa Vipindi vya Televisheni. Pia, tarehe hiyo
hiyo Uongozi huo ukiwakilishwa na Jamal Mustapha Muyeya, Lillian
Abella Mwasha, Msimamizi na Mtangazaji wa Kipindi cha Women
Matters, pamoja na Sadaka Gandi Ahmad, Mueclimishaji katika Kipindi
cha Women Matters, ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA, KUANGALIA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA
WASAFI MEDIA ONLINE TV

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Wasafi Media Online TV
shtaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Wasafi Media Online

- TV walisikiliza maudhui yaliyotangazwa na Wasafi Media Online TV

katika tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

UTETEZI WA WASAFI MEDIA ONLINE TV

Katika maelezo yao ya maandishi, Wasafi Media Online TV walianza kwa
kuomba radhi kwa kutenda makosa tajwa na kuahidi kujirekebisha
haraka iwezekanavyo. Walisema kuwa hawakudhamiria kwa nia ovu, ila



5.1

5.2

5.3

9.4

6.0

6.1

6.2

katika kuchambua hoja, wazungumzaji walisema kosa la kitaaluma na
kusababisha kutangaza maudhui yaliyowakwaza baadhi ya mashabiki
wao. Waliendelea kusema kuwa wamekuwa wakiitazama TCRA kama
mlezi wao.

Walihitimisha utetezi wao kwa kuomba kusamehewa kwa namna ya
kuwalea na kuwakumbusha Sheria, Kanuni na maadili ya Uandishi wa
Habari, hasa ikizingatiwa kuwa hii ni mara ya kwanza kwao kupata tatizo
la kimaudhui.

Pia, Wasafi Media Online TV walitoa utetezi wa mdomo kama ifuatavyo:

Jamal Mustapha Muyeya alisisitiza kuwa hawakufanya makosa kwa
makusudi. Alisema lengo la kipindi ni kuzungumzia matatizo ambayo
watu, hasa wanawake wanayo katika jamii lakini hayajadiliwi na hivyo
hawapati msaada. Aliendelea kusema kuwa huwa wanakusanya maoni ya
watazamaji na kutengeneza maudhui yanayoweza kuleta suluhisho la
matatizo yao lakini katika kipindi husika walikosea katika uwasilishwaji
wa mada husika bila kudhamiria. Aliomba wasiadhibiwe kama wakosaji
wa maksudi kwa sababu kipindi kimekuwa kikisaidia na kuelimisha watu
wengl hasa wanawake.

Kuhusu kutangaza maudhui yaliyokebehi badhi ya wagombea na
kuwapigia kampeni wagombea wengine, alisema anaomba wapate fursa ya
kujifunza na kuelimishwa na Kamati ili wajue ni mbinu gani wangetumia
katika kuwazungumzia wagombea hao.

Lillian Abella Mwasha aliishukuru Kamati kwa kuwaita na kusema kuwa
wanaiheshimu sana Kamati na kuutambua mchango wake katika tasnia
ya Uandishi na Utangazaji wa Habari. Alisema kuwa wanawake wana
matatizo mengi na ndiyo maana katika kipindi husika waliongea kwa
uchungu sana hadi wakazidisha maneno. Alimaliza kwa kusema kuwa
wapo kwa ajili ya kuiponya jamii na hawakatai kuwa wametenda kosa.

Sadaka Gandi Ahmed alisema kuwa kwenye kipindi husika walijitahidi
sana kutumia tafsida/ maneno mbadala ili kuweza kuzungumzia mambo
ambayo yamekuwa hayazungumzwi kwenye jamii. Alimaliza kwa kusema
kwamba wanashukuru wamepata nafasi ya kuja mbele ya Kamati ili
kujifunza na kujua ni maneno gani ya kutumia katika kipindi kwa maana
bado wana mada za moto sana.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Wasafi Media Online TV wametenda
kwa makusudi kosa la kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na staha na
yenye kushabikia vitendo vya ngono;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba maudhui yao hayakuwa sahihi
kutumika katika chombo cha Utangazaji kwa vile yalilenga kuhamasisha
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vitendo vya ngono zaidi kuliko kuelimisha jamii kuhusu matatizo ya
wanawake kama walivyodai;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa Wasafi Media Online TV hawana
usimamizi makini wa utayarishaji wa maudhui yao. Vile vile, Kamati
imebaini kuwa wafanyakazi wa Kituo hicho hawana uelewa wa kutosha
wa Sheria na Kanuni zinazosimamia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imepokea na kuzingatia utetezi uliotolewa na Wasafi
Media Online TV kuhusiana na tuhuma kuwakebehi na kuwapigia
kampeni baadhi ya wagombea. Hata hivyo, katika kipindi hiki cha
kuelekea Uchaguzi Mkuu, Kamati inawashauri Wasafi Media Online TV
kuzingatia sana Sheria, Kanuni na Maadili yanayosimamia Uandishi na
Utangazaji wa Habari za Uchaguzi wanapotangaza habari hizo ili kuepuka
kutenda makosa;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Wasafi Media Online TV
imetenda kosa la kuchapisha na kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na
staha na yenye kushabikia vitendo vya ngono kinyume na Kanuni Na. 7(1)
(a) na (b); 12 (b) na (k) (i) (ii), za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA WASAFI MEDIA ONLINE TV

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Wasafi
Media Online TV kuimarisha usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka
uvunjaji wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari;

Pia, Wasafi Media Online TV wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia
watangazaji wao mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na
madili ya Utangazaji wa Habari kwa ujumla ili kuweza kuepuka kutenda
makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Wasafi
Media Online TV, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa
Wasafi Media Online TV kupitia Chaneli yake ya Youtube wamekiuka
Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya

. Mtandaoni), 2018. Kamati inatoa mamuzi yafuatayo: -

Kuhusu tuhuma dhidi ya Wasafi Media Online TV juu ya kukebehi na
kuwafanyia kampeni wengine, Kamati haikuona hoja ya msimngi
kuwabana watuhumiwa katika hili. Hivyo basi, Kamati inatupilia mbali
tuhuma hiyo baada ya kutafakari utetezi wao kwa kukosa ushahidi
usiokuwa na shaka, pamoja na kuzingatia mazingira ya kisiasa ya kipindi
cha baadhi ya Wanasiasa waliotia nia.



8.2 Kuhusu kosa la kushabikia na kutangaza vitendo vya ngono, Kamati ya
Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Wasafi Media Online TV:

1. Wanapewa Onyo;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu,
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti,
2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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/1

----------------- o ole --oo----.'.--.-n-‘-‘;cc‘n-c‘-ihgi“,‘l_q' daspene

Makamu Mwenygl;iitfi_wa-zﬁéﬁiétvibya 1__\Z(Iaudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA‘MAUDHUI:

----------------------

1.  Abdul Ramadhani Ngarawa ........... 2
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